Thức Ăn Chích Chòe

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi lam long 7777, 16/5/07.

1. lam long 7777

lam long 7777 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác chỉ cháu nuôi chích chòe lửa ko cần sâu,ko cần cào cào luôn đi.Ở Châu Đốc ko có cào cào,sâu tươi gì hết các bác ơi :crying: :crying: :crying:

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Chích Chòe Lửa cần phải có mồi tươi như sâu, cào cào, côn trùng mà còn sống di động mà hấp dẫn chúng.
    Và cần vì phải bồi bổ dinh dưỡng cho chúng, nếu không có mồi tưới, chim sẽ yếu ốm dần rồi chết đấy.
    Ở Châu Đốc, làm gì lại không có cào cào, bạn ra bờ ruộng, hoạc đồng cỏ, khối gì cào cào bạn.
    Không thì dế, rít lấy đầu ra.

3. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Các bác nuôi chim ở các vùng biển cũng đâu có cào cào, nhưng ngừoi ta vẫn nuôi được đấy, tuy nhiên mồi tươi là cào cào thì vẫn tốt hơn.
    Nếu không có cào cào, bạn có thể thay bằng tôm xay nhuyễn trộn cám (tỷ lệ tối đa là 10%), mình vẫn thấy ngừoi ta làm cám chim với ruốt, mồi tưoi thì cho ăn cá con cũng được... mà mình tin ở miền tây thì thiếu gì cào cào, có thể là không co người bán cào cào... vì dưới đó cào cào nhiều ko hiếm như Tp, nên ai cũng có thể tự bắtt được vậy thì người ta đi bán cào cào làm gì? :)

4. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chơi chích chòe nói chung , mà ko có cào cào thì là mất hết 60% để hưởng thành quả của mình , chim ko thể đạt đến đỉnh cao được , nếu có thì nó sẻ xuống dần theo năm tháng , ko quá lâu nữa nó ko còn sung được như lúc ban đầu dù mọi cố gắng nếu ko có mồi ,tệ hại hơn nữa thời gian chim sẻ xuống dần và ngày nào đó nó sẻ chia tay bạn ... hihihi
    Tuy nhiên bạn có thể chấp nhận một mức có thể tồn tại được , để thỏa mản niềm đam mê ,dù có còn hơn ko , bằng những biện pháp . ko nên làm bột cho chim với những chất gây căng lửa nhiều , như đậu lạc chẳng hạn bạn phải cho vào bột thành phần vừa phải đừng cho nhiều quá , vì lạc có tính nóng làm cho chim sung lên , nhưng nó lại đòi hỏi phải có mồi tươi nhiều , nếu ko chim lại rất mau xuống nếu ko đủ mồi , thành phần bột nên cho ít nhất là 50% bột ngô , và cho thêm bột tôm khô vào thành phần bột , bột nhộng , và tất nhiên một số chất nữa , bạn có thể tham khỏa thêm bột cho chích chòe ,
    Nếu chổ bạn ko thể tìm được cào cào , thì bạn có thể làm nhũng cách sau , bạn có thể ra chợ mua nhộng ( nhộng tằm ) cái này có nơi bán thường xuyên , có thể thay thế cào cào tương đối tốt , nếu có tủ lạnh có thể cho vào tủ cho chim ăn dần , thỉnh thoảng vài ngày nên cho chim ăn đuôi thạch sùng ( thằn lằn ) cái này ngoài thiên nhiên chim củng rất thích ăn , bạn ko cần phải giết chết con thạch sùng ( ác ... ) chỉ cần lấy đuôi cho chim ăn rồi thả có thể thả trong nhà , cho nó tiêu diệt bớt muổi , khi nào lên đuôi dài lại bắt thu hoạch đuôi hihi .. muốn bắt loại này thời điểm dể bắt nhất và vào chạng vạng tối ( gần tối ) chúng thường xuống thấp để bắt côn trùng lúc này chúng rất dạn dể bắt
    Một cách nữa nếu trong thời kỳ chim có lửa thì cho chúng ăn thêm loại này để chim hót căng ( nói ra bạn đừng la tôi ) hihi bạn có thể tạo ra dòi cho chim ăn bằng cách mua đầu cá hoặc cả con cá tùy bạn , cho vào 1 cái chậu hay xô nhựa , lưu ý để nơi oan toàn chút vì có thể gây ô nhiểm ihhihi chỉ cần vài 3 ngày thì bạn sẻ có rất nhiều con dòi béo tròn ( chúng phần đông là ấu trùng của các loại ruồi ) bạn bắt chúng ra rửa thật sạch, cho chim ăn , ngoài thiên nhiên nhất là chích chòe than ,rất khoái khẩu với món này , và những con ruồi vừa lột xác khỏi dòi ,là món ăn cực bổ chim mẹ thường cho con ăn ngoài tự nhiên , và còn nhiều thứ nữa bạn có thể cho chim như gián đất , hoặc bạn nuôi dế được càng tốt vài ý góp với bạn như vậy
    nếu ko hợp với điều kiện bạn thì bỏ qua cho .
    Mình củng ở một nơi mà có tiền củng ko mua được cào cào , nên củng phải tìm mọi cách để tồn tại mà chơi hihi

tranthehoi thích bài này.
  5. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Đồng ý với bạn phongqn. Dòi là số 1 đấy. mỗi tội bẩn thôi, tôi thường cho ăn kiểu này cực kì tốt.

6. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Cám ơn bạn Phongqn nhắc tới,
    hihi vì tôi độc trong một số bài của dân dưới nước Việt Nam nuôi thì, họ cũng làm dòi bằng trái cây như đu đủ để một gốc trong vườn thì sẽ có dòi hihi. Vâng Chòe Lửa cũng kết món này lắm.

7. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    chào các bác. em cũng mới tham gia vào diễn đàn. trước em cũng nuôi nhiều nhưng hồi đấy em mới có lớp 8, sau lên dại học thì không nuôi nũa. trước em nuôi chích chòe cũng không cần cho ăn mồi tươi nhiều mà vẫn hót căng. công thức làm cám của em là thế này.
    cám ba vì : 500gram (em mua mot túi )
    lac : 400gram ( cái này em xay ra rồi trải trên giấy báo cho bớt dầu)
    đậu xanh: 100gram rang vàng rồi xay dập thoi
    trứng vịt lộn: 10 quả, xay sống cả vỏ, cái này em thường mua trứng hoi bị dập vỏ, không phải trứng hỏng dâu ạ
    cá 1 con khoảng nửa kí, cái này em xin của bố em, hồi đó bố em đi câu nhiều, cá nhiều ăn không hết nên em xin làm thức ăn cho chim. cá thì làm hơi mất thời gian, hấp rồi lọc thit, rang như ruốc là được.
    cám cò, lạc va đậu xanh thi em trộn với trứng vịt lộn, sau đó để khoảng nửa tiếng rồi cho vao lò vi sóng hấp chín. sau đó bỏ ra xay lại rồi em cho nồi cơm điện xấy khô. để nguội rồi em cho cá vào trộn cùng. hộp em bọc mấy lớp giấy báo cho thấm dầu, lâu lâu thay giấy báo một lân và xem cám có mốc không.
    thường thi em trộn sâu khô khi cho chim ăn.
    cám em làm có vậy mà nuôi thấy chim căng lắm, em cung ít mua châu chấu với sâu tươi, tai hồi đấy một lạng sâu đắt nên em cũng chịu thôi.
    bây giờ em cũng muốn nuôi ma chưa có đk nên toàn ra hàng chim ngồi nghe chim hót cho đỡ nghiền. nếu có gì chưa được các anh chỉ giup để em học tập từ h đến lúc nuôi chim là vừa. cám ơn các bác đã có những bài viết rất hay trong diễn đàn này.