Thức ăn cho cá chọi con?????

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Username06, 20/9/06.

1. Username06

Username06 New Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang ở mỹ, là một thành viên mới trong việc chơi cá betta (cá chọi) lâu rồi. Mới đây mua được hai con betta, cho ép thì ra trứng nhưng sợ có cá con ra thì không biết cho ăn gì:crying: :crying: . vả lại không có brine shrimp (trứng nước đỏ) sống:crying: , mà chỉ có khô :-S thôi vậy xin quí xư huynh nào biết chỉ cho em biết một cách nào khác được không#:-S . Rất khẩn cấp:eek: . Chân thành Thanks you very much!!:) :)

2. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn cho lá rau cải hoặc rơm rạ khô vào một cái lọ, đổ nước sôi ngập lọ, 2-3 ngày sau thì bạn lấy một chút nước trong cái lọ đó cho vào chỗ nuôi cá con là cá con có thể ăn các vi sinh vật đó đc rồi.
    Ngoài ra bạn có thể cho cá con ăn lòng đỏ trứng gà luộc hoặc sữa bột, nhưng thay nước phải chăm chỉ hơn.

3. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng đó....cứ lấy Salad cho vào cái lọ....để chỗ nào ấm ấm một chút....chừng 3-4 ngày là múc nước vô cho cá con ăn....Khỏe như trâu....

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách đơn giản nhất là cho ăn lòng đỏ trứng luộc, bạn lấy cái tăm cho ăn nhé, cho ăn thật ít thôi không bị đục nước là không thay được nước đâu, vì cá nhỏ mà.
    Ngoài ra khi cá nở khoảng 1 tuần sau thì cho rong vào để cho cân bằng sinh thái nước và cho cá nấp.
    Chúc bạn thành công.

5. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cho ăn lòng đỏ trứng là một cách, và dùng nó tốt nhất có lẽ theo tôi là: dùng lòng đỏ trứng đã luộc chín, vê một ít bằng hạt đậu xanh rồi bóp chặt trong 2 ngón trỏ và ngón cái để làm mỏng lòng đỏ (cán dẹt) càng mỏng càng tốt và đưa vào bể nhẹ nhàng sao cho miếng lòng đỏ đó nổi được trên mặt nước là OK, rồi cá con tự khắc biết tìm đến mà mút mát.
    Còn dùng lá rau Salad (rau diếp - rau sà lách) hoặc rơm rạ (cắt ngắn 3-4cm) thả vào một hộp - thùng - lọ vừa phải dùng nước ấm khoảng 30-40 độ để ngâm, sau khoảng 3-4 ngày tự bản thân chúng sẽ sản sinh một loại khuẩn gì đó li ti chắc phải dùng Kính lúp nhìn mới thấy, dùng thìa múc cho vô bể cá con ăn, nhớ là cho vừa phải và chia nhiều lần trong ngày.
    Trên đây là kinh nghiệm nghe được ở đâu đó chia sẻ để bạn tham khảo.
    Xưa kia tôi đã nuôi chọi đẻ và dùng phương pháp ngâm rơm này rất hiệu quả

6. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn đang ở Mỹ thì ra tiệm mua 1 lọ trứng brineshrimp ấp cho nở ra chỉ mất 1 ngày . Cá 1 tuần tuổi là ăn được .Muốn mua chất lượng tốt và nhiều hơn thì vào http://www.brineshrimpdirect.com/ . Dưới 1 tuần thì cho ăn lòng đỏ trứng như các bạn khác đã chỉ dẫn .

7. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thức ăn cho cá chọi con????

Các bác ơi cho em hỏi với :em vừa ép được một bầy cá chọi con :applause: .Bi h em đang chuẩn bị thức ăn cho chung nó.Em đọc nhìu bài thì thấy các bác bảo rằng ngâm rơm rạ cho cá con ăn.Cụ thể em muốn hỏi là rơm cua em màu xanh liệu có được ko???Mà khi nào biết là nước ngâm rơm đã được mà cho cá ăn???(dấu hiệu nha)Đợt trước em có ngâm rau cải xà lách nhưng mùi :sick: nên em chịu đổi sang ngâm rơm.Đợt cá chọi trước của em die hết rùi :crying: :crying: :crying: .Tiếc quá

8. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng nuôi betta rồi ép đẻ chơi. Nhưng mấy chú nhóc lớn lên không có kích thước bằng với bố mẹ gì hết ạ, màu mè cũng xấu hơn nhiều nữa, so ra chỉ 4 với 10 thui :crying: :crying:

Các bác vui lòng chỉ giúp:
    - Thời gian mới nở cho ăn nước ngâm với salad là bao lâu???
    - Em ở xa khó kiếm bobo với trứng nước lắm. Lăng quăng cỡ vài ngày hay 1 tuần cho ăn được không (còn lại cho ăn thức ăn bột - brine shrimp)??
    - Điều kiện thì thế đấy nhưng lại thích nuôi được cá xin mới đau:D :D :D

Các bác vui lòng giúp em nhé

9. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Các bác ơi cho em hỏi : em nghe moon nói rằng sau một tuần (đã cho ăn rơm rùi)thì nên cho ăn thêm cái j đó(moon nói là bobo nhưng ngoài này bi h hết mùa rùi).Em có thể cho chúng ăn j bi h????

10. Dark_Star

Dark_Star New Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng đang ở mỹ ko biết cách ngâm salad như vậy có được ko vì nhiệt độ ở mỹ khác vn

11. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cho ăn rơm rạ là vì trong thân cây rơm có các động vật đơn bào (trùng roi., trùng đế giày..) tồn tại dưới dạng bào tử, khi ngâm vào nước tụi nó sẽ nở ra, cá con mới nở sẽ ăn những động vạt đơn baò này
    sau 1 tuần thì ko cho cá con ăn bằng nước rơm nữa mà thay thế = bobo trắng (cái này lúc có lúc ko, các huynh có thứ j thay thế bobo trắng chỉ em với)

12. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn cứ tiếp tục cho nó ăn như zậy? Đến khi nào lớn hơn, có thể ăn được bobo. Mà bạn yên tâm đi, trong bobo lúc nào cũng có bobo non và bobo lớn lẫn vào nhau.

13. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    zậy mấy con bobo lớn có làm j dc mấy con cá nhỏ ko anh

14. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bo bo lớn sẽ không làm gì được vì nó đã bị cá cha ăn mất rồi còn đâu

15. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Sao ko có ai giúp em với nhỉ .Ý em là ngoài này hết mùa bobo rùi thì phải cho ăn cái j vậy??

16. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @tuanpham: bác Tuấn cho mình hỏi chút. Bầy cá bột của mình nở 1 tuần nay rồi, đã tách cá mẹ ra chỉ còn lai cá cha thôi. Mấy bữa nay không cho chúng ăn gì hết ráo, mình chỉ cho cá bố ăn thôi. Còn đám cá con chỉ thấy chúng tụ lại từng đám nỗi trên mặt hồ, đứng yên một chổ rất ích bơi lội. Mình không biết trong lúc này nên cho chúng ăn gì nữa vì chúng rất nhỏ (cỡ hột bằng hột é).
    Nên cho chúng ăn gì? Xà lách ngâm lâu ngày có ăn được không vì mình sợ bị dơ nước.

Cảm ơn nhiều!

Thân!
    :)

17. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    trong topic này các bạn khác đã chỉ hết cả rồi,bạn mới nên áp dụng thử đi rồi rút kinh nghiệm.mình ở SG nên chỉ cho ăn bo bo là tốt chán rồi,mỗi bầy cũng sống được một vài trăm em.nếu không có bo bo các bạn nên ra các cửa hàng thủy sản mua một lon trứng tôm (brine shrimp) về làm theo hướng dẫn sử dụnglà ok. còn sữa bột,trứng gà,mỡ heo,cải xà lách khó xài hơn một tí vì rất dễ dơ nước,ô nhiễm môi trường là cá con tèo ngay.chúc thành công!

18. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    Hi, cảm ơn các bạn nhiều! Nhưng cá của mình hơn tuần nay mà vẫn bé xíu nhỏ hơn hạt é nữa, không biết ra sao!?!?!?

Thân!

19. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Theo như mình biết thì cá con mới nở chưa ăn gì đâu vì nó còn noãn hoàng mà,ăn vô sình bụng chết à..:eek: .khoảng sau 3-4 ngày sau khi nở hãy cho ăn lòng đỏ trứng gà,lúc này miệng cá rất nhỏ ,nếu cho ăn bo bo thì chỉ cho ăn bo bo con thôi,vì cá không ăn được bobo lớn đâu,lúc này nên cho ăn nước ngâm xà lách với rơm là dược rồi.khoảng một tuần sau thì cho ăn bobo lớn vô tư,khi thấy cá lớn thì mình cho nó ăn trùng chỉ(nhớ cắt trùng thành nhiều khúc nhỏ nhé).Thân!:D

20. huylemusic

Thích đã nhận:
    0
    @n-b: hu hu . . . nếu cắt trùng chỉ thành từng miếng làm mình nhớ lại cô Tấm nhặt thóc trong truyện tấm cám qué! Bó táy luôn!?!?!?!

Thân!