Thức ăn cho cá đẻ?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi phu, 22/10/06.

1. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    các sư huynh ơi cho đệ hỏi cá lan hán đẻ(cá mái và cá trống) mình có cho ăn như bình thường không?
    nên cho ăn thức ăn gi?
    Thanks!

Last edited: 23/10/06
  2. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá trống thì bác có thể cho an bình thường
    nhưng cá mái thì bác cần cho ăn những thức ăn giàu chất đạm (thức an hột ) để giúp cá phục hồi sức khỏe và để cung cấp 1 lượng trứng mới thật khỏe mạnh cho lần đẻ sau này

3. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cái vụ thức ăn này cũng lung tung lắm. Người nói cho cá mái ăn để lên trứng thì cho ăn cá chép, người nói dùng trứng tôm, người nói mua tép có trứng, có người lại nói cho ăn bột hay trùn vỉ nữa. Nhưng cũng có người nói không nên quá lạm dụng bột và trùn vỉ.
    Mà mình biết nếu bạn nuôi cá đẻ thì dù mắc nhưng chỉ nên cho ăn bột JBL của Đức thôi, vì mấy loại bột khác. đặc biệt là Grand Sumo đang bị đồn ầm lên là làm giảm đáng kể khả năng sinh sản của cá đó bạn, chắc vì mấy loại đó có chứa hóa chất hay hóc môn kích thích gì gì đó.

4. tí-la-hán

tí-la-hán Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo ý mình thì mình thấy cứ cho nó ăn tép là tốt nhất vì khi cá mái chuẩn bị đẻ là đã ôm bụng trứng sẵn rùi.còn về cá trống thì cho ăn gì cũng dc nhưng thường thì mình cho ăn tép thôi bạn ơi.Còn mấy thứ thuốc thì chắc sẽ có tác dụng fụ hay khích thích cho con cá đẹp không dc tự nhiên...

5. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    theo mình,khi cá bắt đầu chuẩn bị ẹp( 2 con nhìn nhau làm quen,tỏ tình với nhau),ngoài cho ăn bình thường như mọi ngày,bạn nên bổ xung thêm 500 đồng lăng sờ quăng cho bọn chúng,theo mình tìm hiểu,thì lăng sờ quăng tạo ra 1 chất kích thích làm cho 2 chú cá muốn gần gủi nhau,mà khi đã thích....thì tỉ lệ ra cá con sẻ được cao.nhưng còn một điều quan trọng nhất mà các bạn cần lưu tâm,(con cá ấy có đi theo phục vụ cho hoàng thái hậu o đã).....he...he...he......hỏng biết nói vậy có đúng hong nữa

6. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    theo mình thì cá đẻ cho ăn cá chép la hay nhất vì cá chép có đủ chất dinh dưỡng đó bạn.con hột thì làm cho cá mình giàm khả năng sinh sản đó.vì lúc mình ko cho ăn hột thì tỷ lệ nỡ cao lắm.từ lúc cho ăn hột giãm dần lại.kinh nghiệm của mình chỉ có vậy thôi.chuc ban thanh cong nha