Thức ăn cho cá dĩa con

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi VinhTien1992, 29/7/06.

1. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi cá dĩa con thích hợp với loại thức ăn nào vậy?????~X( ~X(
    Đọc vài bài thì thấy sử dụng con atemia (ấu trùng tôm , cho vào nước mặn và sủi khí liên tục sau 24 giờ sẽ nở và cho cá con ăn, mua ở quận 1 ở viện thuỷ sản ) nhưng mà nó rất mắc nếu dùng bo bo thì lại không tốt vì hồi đó có nuôi cá ông tiên dùng loại đó cho vào tự nhiên cả bầy chết luôn:crying: :crying: :crying:
    Em có nghe nói rằng sử dụng loại trứng đánh ra dạng viên nhỏ cho cá ăn như cá đá có đúng không vậy???????????????????

2. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa con nở khoảng 1 tuần cho ăn atemia là tốt nhất, nếu không cho ăn bo bo cũng được ăn bo bo cá con cũng mau lớn nhưng phải rửa qua nước sạch vài lần. Khi phải quan sát bụng cá hơi tròn mà lượng bo bo trong hồ còn rất ít là được. Ở nhà mình lúc trước có cho cá con ăn bằng bo bo nhưng thấy để nó vài ngày thì bo bo sẽ có cánh bay đi và nó chích rất đau như muỗi vậy.

3. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá con thì bạn nên cho ăn trùng chỉ là tiện nhất ,vừa dễ mua vừa rẻ mà cá lại vừa mau lớn.

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    ối bobo mà ''mọc cánh bay đi'' sao DC ?
    cá con à ta cho ă atemia thì rất tốt ấy vì trứng tôm biển có chứa khá nhiều vi khoáng và đạm đó rất tốt cho cá , bobo cũng tốt ấy nhưng dễ mang bệnh hơn atemia .
    Cá bột mà cho ăn trùn thì cần cẩn thận nha vì trùn bổ nhiều nhưng cũng là nguyên nhân gây chết cá .

5. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình còn nghe nói cho ăn thịt bò xay nhuyễn, mình ko biết thịt bò xay nhuyễn có trộn thêm chất gi ko? Và cách cho ăn thế nào?

6. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho hỏi tí nha! Sau khi trứng nở, cá bột bám vào giá thể bao lâu thì chúng sẽ tách ra khỏi giá thể để bu vào bố mẹ? Tại vì mình có ổ đã nở được 64 giờ rồi mà thấy chúng chưa tách ổ? Hôm trước đọc bài viết của ai đó thấy nói là từ 2-3 ngày cá tách khỏi giá thể bơi theo bố mẹ!

7. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    thịt bò hoặc tim bò xay nhuyễn ko nên cho cá nhỏ dưới 6cm ăn vì rất khó tiêu, nếu cá có thể tiêu hóa thì khi lớn lên mình cá cũng rất dày nhìn ko đẹp.

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Haohao : Câu này em nghe quen quen. Anh HaoHao nói đúng đấy bạn ơi, cá dĩa phải có thân hình đẹp thì cá đó mới có giá trị. Với lại rất dễ bịnh sình bụng nếu ăn quá nhiều. Anh themrso biết ở đâu bán trứng tôm thì mua để đông lạnh cho ăn từ từ. Rất tốt cho màu và thể hình nữa.

9. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Còn vụ cá không bám thì để 2 ngày xem sao. Đừng thay nước mạnh và thay nhiều cá con chưa bơi khỏe dễ bị chết lắm. Cá nhà mình bám được cha mẹ chắc cũng cở 7 ngày quá, MQ sợ nhất là trứng không nở chứ cá con không bám cha mẹ thì mình chưa thấy, cả con bồ câu phấn con vẫn bám cứ từ từ mấy em nhỏ đói đòi bú thôi.

Mình nhớ chuyện Trạng Quỳnh đấu trâu với nước Tàu. Bên Tàu đem qua trâu đực to vạm vỡ còn nước ta chỉ dùng con nghé con đang bú mà bỏ đói. Khi vào thi đấu nghé con cứ chúi mũi vào bú mà chẳng phân biệt được là có sữa hay không thế nên trâu Việt mới thắng. Trở lại việc cá bột thường bơi lung tung thế chừng 2 ngày chúng đói bám ngay thôi. Chúc bạn thành công.

10. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay thì bầy thứ hai tiếp bước bầy kia luôn rồi, tối qua thấy cá con rời ổ, bám vào bố mẹ, nhưng chỉ được vài con, sáng thức dậy thì ko còn em nào! Chán quá!!:crying: :crying:

11. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    themrso : em có câu này nói anh đừng buồn nhé. Những trường hợp sau đây anh tham khảo :
    Thứ 1 : Cá anh có thể còn tơ chưa biềt cách chăm con. Hoặc con giống của anh có vấn đề nên người ta bán anh mua lại.
    Thứ 2 : Môi trường nước nhà anh p.h có chắc là ổn định lâu không hay sáng p.h là 6.4 nhưng trưa lại 7.0 rồi chiều anh hạ xuống lại, nếu như thế cá giống của anh chưa chết cũng may lắm rùi.
    Thứ 3 : kinh nghiệm mình đã vững vàng chưa, mình có nắm hết tất cả kỹ thuật về nuôi cá đẻ con không.
    Thứ 4 : Nơi anh đặt hồ có nhiều người qua lại hay có tiếng động mạnh không vậy hả. Và anh có để đèn suốt hay tối là tắt đèn.
    Thứ 5 : Thôi anh nghiên cứu kỹ lưỡng lại phần kinh nghiệm nếu mấy phần đó anh không nắm chắc rằng mình đã làm đúng hết. Và cuối cùng kinh nghiệm xương máu của em là tập nuôi cá bột trước nếu nó sống khỏe và phát triển tốt thì mới quay ngược lại nuôi cá đẻ. Vì lúc trước em cũng không khác gì anh đâu. Ngay cả chuyện chữa trị cho cá bệnh, em chữa là cá chết thì nuôi cá đẻ là chuyện hoang đường với em quá. Vài lời mong anh tham khảo và đừng có chán nhé, cái gì cũng có cái giá của nó nhưng anh không quyết tâm thì không bao giờ đạt được đâu.

12. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Phong nha!
    Mình sẽ kiên nhẫn, nuôi mấy con Dicus này mà ko kiên nhẫn thì khó lắm, thôi thì cứ nuôi càng lâu thì càng có nhiều kinh nghiệm.

13. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

Theo MQ đúng là nuôi cá đĩa càng lâu càng thấy khó hiểu hơn. Chính khó hiểu là cho ta thêm mê cá dĩa. Có khi lần nào chẳng giống lần nào cùng một kiểu bệnh bầy này chữa hết nhưng bầy khác chết sạch. Lắm lúc vò đầu bứt tai thử hết cách này tới cách khác sách là một chuyện còn thực tế hơi mơ hồ lắm.

Nuôi cá đẻ cũng như cá con theo MQ phải bình tĩnh và kiên nhẫn là hai điều kiện cần để thành công. Vì cái khó nuôi như vậy nên đòi hỏi sự tìm tòi, tập kiên nhẫn, bình tĩnh tự tin, siêng năng điều độ nói chung là nhiều tính tốt nhưng thật mất nhiều thời gian. Phải đam mê mới hiểu phần nào thú chơi lắm công phu này.

14. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nhà em cá con chỉ cho ăn trùn chỉ mà thui còn mấy thứ khác kiêng, sợ đủ thứ hết nên ^_^, vả lại bác cho ăn sang quá khi lớn nó chảnh khó dạy lắm lúc đó muốn nó ăn thứ khác lại phải tập kì công lắm lắm ............... chúc bác vui ^_^

15. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Cặp cá nhà tui đã đẻ và đã nở bám vào mình bố mẹ rất ngoan, coi bộ bố mẹ thương con hết mức nhưng tôi vẫn không tin, chờ tuần sau sẽ rõ, mong chia xẻ cùng các bạn.

16. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Bác từ từ cá nó mới nhừ :D :D :D
    Thường cá con nó không chết liền, tụi nó "ăn nhậu" cho tới cỡ 2-3cm thì bắt đầu lật và cũng ko lật ngay mọi lúc mà cứ lật mỗi ngày 5-10 em cho mình dễ đếm :eek: :eek: :eek:

17. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    ác mồm ác miệng vậy hào??? phải nói là tới 2-3 cm thì tụi nó lớn ầm ầm cho cạn túi mua thức ăn chứ.:-$ :-$ .
    to hai_tung07: khi mới nuôi cá đĩa em cứ sợ cá ăn trứng hết, đi đâu gặp ai nuôi cá cũng than thở: không biết chiều nay về trứng hay cá con còn không nữa? ~X( ~X( , anh biết họ nói với em thế nào không? - mình nuôi cá mà cứ nghĩ tới việc cá ăn trứng, ăn con hay chết thì nó sẽ ăn hết, mình nghĩ nó sẽ nở , sẽ lớn ... thì nó sẽ lớn. không biết anh tin không chứ nghiệm lại em thấy cũng hơi đúng đúng:confused: :confused: Bởi vậy mà dân buôn bán hay làm ăn... người ta cũng có 1 chút gì kiêng cử ....:applause: :x

18. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Trong công việc làm ăn buôn bán thì hình như mọi người kiêng cữ hơi bị nhiều, có một số người nuôi cá quá kỹ đến mức ko cho bất cứ ai mới quen vào coi cá dù là có người bạn thân dẫn tới, hoặc cho coi nhưng ko được đụng vào bất cứ thứ gì... vấn đề này mà bàn thì chắc tới sáng, lại lạc chủ đề.

Quay lại chủ đề chính: em nói như thế để mọi người đừng quá chủ quan thôi, chứ một khi đã nuôi cá thì đâu có ai nỡ chia tay với mấy chú cá yêu cho dù nó chỉ mới nở có vài ngày.
    Còn vấn đề nữa là hình như phải hư vài ổ trứng thì mới đậu đc 1 ổ, rất khó có cặp nào, đẻ ổ nào là đậu ổ đó thì phải? cho dù mình đã chuẩn bị "phòng" cho tụi nó không khác chi mấy lần trước. Đúng là càng tìm hiểu thì càng không hiểu, à hình như có người bị tẩu hỏa vì mấy con cá đẻ này đó nha, mọi người bảo trọng nhé.

19. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hứ, sếp dám nói em tẩu quả hả? méc "sếp lớn" cho coi. hihi

Nói vậy chứ cám bác haohao và các bậc tiền bối nhiều lắm trong việc dạy dỗ đàn em nuôi cá đẻ thành công, chiều nay về em pót hình bầy bột sắp tách bầy cho các bác xem và chỉ bảo thêm nhé. tks.

20. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Cặp bồ câu hột lựu nhà mình đẻ hôm chủ nhật, tới thứ hai thì trứng đen gần hết, chỉ hư có mấy cái, mình đang lâng lâng vì vui, hôm qua ngó lại thì ko còn cái trứng nào, thiệt đau hơn bò đá nữa, đúng là muốn điên với tụi này.