Thức ăn cho cá đĩa theo công thức trên 4rum

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi Thangchip, 17/7/07.

1. Thangchip

Thangchip Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào ae,

Mình mới tập nuôi cá đĩa, trước kia chỉ cho ăn trùn chỉ và cung quăng thôi (tại bón nó ko chịu ăn thức ăn khô)

Sau khi tham khảo được bài viết của Cây với Cá về các công thức chế biến thức ăn cho cá đĩa, em có áp dụng như sau:

100g tim bò + 100g thịt bò + 03 tôm cỡ vừa ngón tay út + 1 viên dầu cá + 1 tép tỏi

chỉ có thế thôi vì thực ra em ko kiếm được artemia

Kết quả là:

Sau 45 ngày cá rất háu ăn, khoẻ, nhanh lớn và lên màu khá rõ ở : xanh bông, xanh da rắn và bồ câu. Em chỉ cho ăn ngày 2 lần sáng và tối

Điều này cho thấy với khoảng thời gian ngắn như trên, áp dụng cách chế biến thức ăn của bác Cây với Cá rất có hiệu quả. Cảm ơn bác rất nhiều

Tuy nhiên em ko biết là có cho cá ăn mãi như thế có đựoc ko??? Có cần phải thay đổi thức ăn cho chúng hay ko??? Vì có nhiều bác cho rằng cần thay đổi thường xuyên thức ăn cho cá đĩa (trogn khi vẫn có thức ăn đông lạnh).

Rất mong các bác nhiều kinh nghiệm bổ sung chỉ giáo giúp em với. Nhân tiện : Em ko biết chỗ mua chất CMC ở Hanoi. Khổ ghê. Mong các bác mách dùm.

lehuybinh thích bài này.
  2. Ca_Loc

Ca_Loc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh nói các thức ăn trên nhưng cách làm hay chế biến nó thì ah ko nói rỏ .........em mới mua 2 con về mà cũng ko rành lắm nên tìm xem cách nào hay nhất và tiện nhất để cho nó ăn nè ...............mong các anh nói rỏ cho em với .thanks

3. Thangchip

Thangchip Member

Thích đã nhận:
    1
    Caloc,

Bạn chịu khó đọc các bài viết trước của các cao thủ trên 4rum. Mình chỉ học theo thôi.

Cách chế biến là mọi thứ đều xay (băm) nhiễn, cán mỏng dẹt cho vào tủ lạnh (ngăn đông lạnh) và cho ăn dần. Ngoài ra nếu bạn trộn thêm chất CMC thì khi cá ăn sẽ ít bị bẩn nước,

4. dnlam

dnlam Member

Thích đã nhận:
    8
    Công thức của tôi ngoài các thứ trên còn thêm 1 quả trứng gà, 1/2 củ cà rốt (cái này rất nhiều vitamin), 50 g bắp cải, 50 g gan tươi, 2 viên multivitamin, 10 g Aga (từ rau câu, sản phẩm dùng để nấu thạch - có bán rất nhiều ở hàng khô chợ nào cũng có - Aga dùng làm chất kết dính, vì tôi ở tỉnh lẻ nên chẳng biết CMC bán ở đâu cả).
    Chế biến: Hỗn hợp trên trừ aga cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn. 10 g (2 thìa canh nhỏ) aga cho vào 50 ml nước đun thật nhỏ lửa, quấy đều khi đun đến khi gần sôi (80 độ C) cho cả hỗn hợp đã xay vào tiếp tục đun nhỏ lửa và không để sôi khoảng 2 phút. Để nguội sau đó cho vào nhiều túi nilon nhỏ hàn kín miệng lại bằng cách gấp mép và hơ trên lửa 1 ngọn nến và cán mỏng cho vào tủ lạnh. Chú ý trước khi hàn kín phải ép sạch không khí trong túi ra. Với cách này thức ăn có thể cho ăn dần trong 3 tháng.
    Đàn cá đĩa nhà tôi 6 chú nuôi cách đây 4 tháng, hàng ngày ăn khoẻ, lên màu đẹp và cái quan trọng là chưa chú nào bị hy sinh cũng như nhiễm nấm

5. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Mình bày một cách mua chất dính kết CMC an toàn và chất lượng: Bạn nên đến các công ty Dược phẩm, tự giới thiệu mình là thành viên ABV(oách lắm đó) và muốn mua một ít chất dính kết CMC để làm thử nghiệm thức ăn cho cá vậy là họ bán. Bảo họ bán cho loại của Thụy Sỹ(vì mình đã mua loại ấy). Chữ tiếng Anh thì mình dốt lắm, chỉ biết tiếng "em" thôi, nhãn hiệu của nó bằng tiếng nước ngoài dài lắm, chúc thành công:applause: :applause: À quên giá 1kg có VAT là 86000 đồng

6. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    oai chà chà...nghề chơi cũng lắm công phu..........