thức ăn cho cá la hán

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lam-vungtau, 2/5/06.

1. lam-vungtau

lam-vungtau Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nuôi mấy con kinh bột mình thường mua cá trâm nhỏ và cho hết vào hồ khi nào cá đói thì ăn không biết bỏ cá trâm nhiều như vậy cá có ăn quá no hay không . xin mấy huynh chỉ giùm .
    thanks

2. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn rảnh thì ngày cho nó ăn 3 buổi, mà theo mình thì nên cho nó ăn tép tươi là tốt nhất.
    đừng cho nó ăn no quá, nó thiếu linh động lắm.
    chúc con KING (chứ ko phải la KINH) của bạn mau lên đầu!!

3. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mình cũng cho mấy em cá bột ở nhà ăn cá trâm nè,chứ tép bự quá nó ăn vào lỡ bị trợn trắng chít luôn thì sao

4. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi, mua tép nhỏ ấy ( ngoài thị trương có 2 loại mà). mình cho chúng ăn hoài mà có sao đâu!!

5. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá la hán không thích ăn cá chăm đâu ,khi nhỏ thì nó có thể ăn nhưng mà khi lớ lên 1 chút thì nó sẽ không ăn nữa ,nếu mà bạn muốn cho nó ăn thức ăn tươi thì nên mua cá lóc nhỏ hoặc tép cho nó ăn,đừng nên chó ăn cá chăm

6. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho cá ăn cái này nè

Theo em , các bác nên cho cá LH ăn trứng kiến , thứ này rất tốt cho cá mà lại tiện lợi nữa...

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    :confused: Cho cá ăn trứng kiến không biết có tác dụng không nữa nhưng hồi xưa em cho ăn chứng kiến có lẫn 1 vài con kiến vào đám trứng đó, khi con la hán bột của em ăn xong sau 5 phút đi tìm ông bà nó luôn:mad: . Vì vậy cho ăn trứng kiến lại phải đề phòng lẫn cả kiến vào là teo luôn.=;

8. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em thì còn tùy,cá nhỏ quá thì ăn tép ko được,cho ăn lóc thui.cá lớn tý nữa thì ăn tép.mà theo em thì cho ăn lóc khoảng 1 tuần rưỡi là ăn tép được rùi!trứng kiến em mới nghe lần đầu đấy,có bổ ko vây các bác.

9. nhoc_ty

nhoc_ty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi vậy còn nhái con và cá chép?? cho cá lớn ăn mấy món này được ko?? em mua cá cơm ngoài chợ về cho ăn có sao ko? tài chính hạn hẹp, em đang tìm mọi cách cho nó ăn no bổ rẻ ko cần ngon,...... chứ cho ăn tép và cá lóc ngày nào cũng hết gần 5k cho 3 con (1 mái 2 trống)

10. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Khikhì... cá bột dễ nuôi lắm mờ. Các bác cứ cho ăn món gì mà tụi nó thích ấy (nhưng mình thấy tép con tốt hơn, chết rồi cũng được) và cho nó ăn thoải mái đi cho nó mau lớn, đừng sợ béo phì. Lớn lên chút nữa thì điều chỉnh lại.

11. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cá bột nếu cở ngón tay trở xuống thì cũng có thể ăn lăn quăng hay trùng chỉ(nhưng phải xử lý trước bằng cách cho vào thau nước khuấy lên,sau đó chỉ lấy những con kết lại với nhau,những con rời rạc thì bỏ đi đừng tiếc,bỏ luôn phần nước đó nhé).Lớn hơn 1 chút thì ăn tép được rùi,như lời bác Chaulahan thì tép chết cũng được nhưng vừa chết thôi nhe,nhìn co tép còn trong í,chứ chết trắng nhờ lên rùi thì nguy á,hihi,chút hiểu biết mong giúp được bạn nhé

12. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn cho La hán "Bổ khỏe rẻ tiền"

Hiện tại mình đang áp dụng theo cách sau:
    1/ Đối với 2 con La hán lớn (mỗi con chùng hơn 1 kg).
    Mỗi ngày chỉ cho ăn một lần duy nhất vào lúc 17:00
    -Nửa muỗng caffe công thức khô dạng hạt (loại cho cá thủy sản công nghiệp do USA sản xuất tại VN), sau 5 phút cho ăn thêm mỗi em một con tôm sú to bằng ngón tay út.
    Sau 1giờ hút 10% cấn dưới đáy hồ ra, bổ sung lại 10% nước mới vào, hồ trong , cá khoẻ.
    2/ Đối với 500 con La hán nhỏ bằng ngón tay:
    Mỗi ngày cho ăn nửa lon trùng chỉ sau khi đã rửa sạch, dự kiến hết tháng này cho ăn trùng huyết kết hợp với công thức nói trên, hy vọng đỡ tốn kém. Hiện nay bầy cá con mỗi ngày thấy mỗi lớn.

13. lam-vungtau

lam-vungtau Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình cứ buổi chiều mình mua 2 ngàn cá trâm bỏ vào sáng thức dậy không còn con nào cả . mình ở vũng tàu chẳng thấy nơi nào bán cá lóc con cả nên mình cho ăn tép và cá trâm thôi

14. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    re

ặc ặc,anh cho cá ăn nhằm trứng có lẫn thuốc kiến rùi;đến mình còn "bổ ngữa",nói chi là cá...:laughing: :laughing:

15. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá của em mỗi lần cho nó ăn tép là nó bị kẹt nguyên con trong miệng cái đuôi tép lòi ra trông rất tức cười

16. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì cho cá bột (cỡ một lóng tay) ăn lăn quăn, lớn xíu (từ 2 lóng tay đến 1 ngón) thì ăn tép. Nghe nói cho ăn lăn quăn châu sẽ sáng và mình đang thử nghiệm (cũng thấy khả quan), còn một số người họ cho ăn trùng huyết đông lạnh nhưng mình chưa thử loại này (có bán ở Thập Bát La Hán).

17. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá nhỏ thì ăn gì cũng được.cá bột của em chừng 1 đốt ngón út,em cho ăn lun tép.mà tụi nó ăn khỏe lắm,đâu có bị gì đâu.nếu bác sợ nó nuốt ko được thì ngắt bỏ đầu,đuôi đi,để phần thịt cho nó ăn thui.còn trùn huyết thì nó ăn còn dữ hơn tép nữa,cái bọn la hán này ghiền trùn huyết lắm.

18. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bây giờ là mùa mưa nên trong vườn nhà em có nhiều con sùng đất ,là ấu trùng of 1 loại bọ ,to bằng nhón tay út , lúc trời đang mưa tụi này bò hết lên mặt đất tha hồ bắt cho tụi la hán ăn ....tụi nó nuốt tất các bác ạ ...ngay cá con kamfa 2 ngón tay cũng nuốt mất ....vì nó quá mềm ....béo ngây ngất ...

19. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cánhỏ quá mà cho ăn tép là coi chừng die nhé .phần đầu tép có phần vỏ cứng lắm nên có khi mắc kẹt trong miệng cá là cá bột quẻo đấy.Nên bẻ bò đầu trước khi cho ăn tép

20. vutokha127

vutokha127 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi là thức ăn viên cho cá LH: Grant SUMO và JBL thì loại nào tốt nhất vậy,Giá của 2 thằng này thì bào nhiêu(lớn & nhỏ).Xin các bác cho em bít giá thị trường vì em sợ mua loại hàng nhái thì tiêu cá em.Thanks