Thức ăn cho cá lên đầu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi minhman2484, 28/2/06.

1. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Các anh em trong diễn đàn ơi cho mình hỏi hiện giờ trên thị trường có loại thức ăn nào cho cá lên đầu. Mình hỏi ở ngoài chỗ bán thức ăn chỗ thì nói cho Azoo, chỗ thì Grand sumo. các anh anh em chỉ mình giúp với loại nào có hiệu quả?
    Và loại thức ăn cho cá lên màu. Cám ơn nhiều!

Last edited: 28/2/06
  2. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn quan trọng nhất là chính con cá .Cá đầu to bạn cho ăn tép với cá con thì đầu vẫn to.Còn ko có đầu thì dù bạn cho ăn gì đi nữa cũng ko có đầu.Nhưng mình thấy tôt nhất bạn cho ăn đồ tươi lúc nhỏ đi ,rùi sau này thấy nó có đầu thì mới ăn dăm thêm bột

3. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào bạn Minhman2824,

Theo ý mình thì việc cho cá ăn thức ăn tươi hay là thức ăn khô thì nó sẽ có tác dụng khác nhau. Về câu hỏi của bạn, nếu thị trường họ nói là có thức ăn cho cá lên đầu thì quả thực tôi hơi bị nghi ngờ đó bạn. Nếu nói vậy thì chúng ta đi mua cá La Hán đâu cần biết là cá đó có lên đầu hay không? chỉ việc cho thức ăn như bạn nói ở tiệm họ bán là được rồi!!! Đúng không bạn. Cá La Hán có lên đầu hay không tùy thuộc rất lớn về chủng loại, di truyền từ cá bố mẹ, việc tăng cường các loại thức ăn tươi hay không chỉ có tác dụng lên đầu, màu sắc, cá khỏe mạnh, hung hăng, lanh lợi... mà thôi.

Đó là ý kiến của riêng mình, bạn có thể suy nghĩ để tham khảo.
    Nếu có gì sai phạm, mình xin lỗi các chuyên gia cá La hán và mong các chuyên gia cá La Hán chỉ giáo thêm.

Xin chào thân ái!

4. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng là ở ngoài có loại thức ăn cho cá lên đầu...mình ko nhớ rõ nhưng hình như là của sumo thì phải...loại cho lên màu,còn 1 loại cho lên đầu.Chất lượng thì bạn tự mua về xài và đánh giá đi,mình chỉ khuyên bạn 1 điều...thức ăn chỉ là phụ thêm thôi...quan trọng là cá của bạn phải có đầu thì mới kích cho nó lên to được....theo mình thỉ chỉ đúng cho đầu hơi và đầu mỡ thôi.

5. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Mình cám ơn các bạn rất nhiều bởi vì mình có 1 con châu malay nó đang bung đầu nên mình muốn mua thức ăn khô cho nó, còn bình thường mình cho nó ăn cá trâm và cá chép. Cho mình hỏi thêm ngoài thị trường giống cá gì thì nó có đầu to?

6. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    ah...Châu MALAI là đầu xương nên sẽ ko to đâu.con trên avatar của mình là châu ML đó...mình nuôi từ lúc cá bột đến bây giờ.Hiện thời thì có khĩ đỏ là đang thịnh hành nhất...giá cũng rẻ nữa.Nhưng bây giờ bất cứ cá nào đỏ ...lột người ta đều gọi là khỉ đỏ cã...(Spr,SPRS,....)

7. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn ơi không có thức ăn cho cá lên đầu đâu ,nếu mà co nào tương lai có đầu tì nó sẽ lên đầu thôi mà con nào mà tương lai không có đầu thì chắc chắn làm cách gì nó cũng không có đầu,bạn chỉ cần cho nó ăn đủ chất thôi

8. rosenguyen

rosenguyen Active Member

Thích đã nhận:
    2
    90% là do di truyền,5% là thức ăn còn lại là do huấn luyện.
    cá của bạn thuộc giống đầu to và bố mẹ có đầu to thì cá con mới hi vọng có đầu.
    Thức ăn phải cung cấp đầy đủ di dưỡng cho cá, nên thêm thức ăn khô bởi vì loại này cung cấp thêm khoáng và vi sinh cho cá.
    Cá của bạn được huấn luyện thì khả năng đầu to càng lớn, cá sung thì mới lên đầu.

9. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng đồng ý với bạn rosenguyen, đầu to là do giống (di truyền) và tập luyện là chủ yếu. Vì tôi có mấy con khác giống với nhau, cùng điều kiện nuôi dưỡng, luyện tập (soi gương) mà con đầu to, con chẳng có "đầu cổ" gì cả! Hic.

10. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mình có nguời bạn chuyên bán cá hán ,Ảnh nói cá có dóc đầu sẩn cón nhỏ thì cho ân cá lia thia xiem máy, Nó mau sung và mua lên đầu lấm, mình có gởi ảnh nuôi 1 con hồi còn nhỏ,lúc nó mới nhú đầu thôi,1 tháng bây giờ thì cá cái đầu nó to tướng luôn. mình gốp ý vậy thôi, còn lợi thuộc vào bạn nửa. (nhưng cách đó dể giêm màng túi đó,)

11. kingblue

kingblue New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi thì cho nó ăn cá con và thực phẩm sumo là tốt nhất

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    theo tôi thì ko có 1 loại thức ăn nào cho cá lên đầu cả ! nếu có thì chỉ là để cho cá ổn định màu sắc và đầu thôi chứ lên thì ko lên tôi dám chắc như vậy! nói thức ăn làm cá lên đầu thì dạy gì mua cá mắc tiền chứ! cứ mua 1 con châu nhiều về cho ăn thức ăn thì đầu to rồi! có đúng ko ?
    đừng dạy dột mua chai thức ăn mấy trăm k rồi hối hận đấy!

13. Ca La Han 3

Ca La Han 3 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho mình hỏi huấn luyện la hán như thế nào?:-S :-S :-S

14. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Đúng thực là grand sumo giúo cá lên đầu,nhưng chỉ với những con đã có đầu sẳn rồi.Bro có thể xem trong thành phần dinh dưỡng của nó có thêm omega 3 nữa (giúp trí não bé phát triển hihihi).Thức ăn chỉ là phụ trợ thêm thôi,quan trọng là giống cá và cách nuôi thôi.Còn cách nuôi thì nuôi làm sao cũng dc miễn sao là cá sung thì rất dễ lên đầu.

15. tuiday

tuiday Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to batuocbongdem : cho mình hỏi giữa grand sumo và XO humper head thì loại nào tốt hơn, giúp kích đầu nhiều hơn

16. yeurua_94

yeurua_94 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cho em hỏi,em có 1 chú la hán đang lột đàu cũng kha khá rồi,nhưng nó ăn thức ăn ko cứ làm sao ý,nó cắn vào mồm nhai nhai 1 lúc thì lại nhả ra hoặc cho ra qua mang

17. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Do nó chưa quen thôi bạn àh. Lúc đầu cá mình cũng giống vậy. Nó chịu ăn là mừng rồi. Bỏ đói nó 2 ngày là nó ăn ngay ý mà. Mà thức ăn khô có chất gì mà cá nghiện ghê lắm. Cho ăn tôm thì nó chê còn XO là nó nhào ra liền hà. Tốt nhất là cho ăn tôm, thức ăn khô chỉ bổ sung thêm thôi

18. tuiday

tuiday Active Member

Thích đã nhận:
    0
    to anh Khanh123: cho cá lahán ăn cá lia thia mau lên đầu hả, cái vụ này đã nghe

19. xxgamexxes

xxgamexxes New Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy trên thị trường có bán thức ăn khô hiệu VIKING đó ! em thấy nó có phần trăm protein cao đến 53% đó mấy anh . đầu cá muốn to 1 phần là do duy truyền cũa bố mẹ 1 phần muốn đầu cá to thì phãi cho thức ăn có hàm lượng protein cao mới được , theo ý kiến cũa em là vậy , mong anh em chĩ giáo cho em thêm !!! :p

20. xxgamexxes

xxgamexxes New Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy thức ăn dạng khô hiệu VIKING cũng tốt lắm đó mấy anh vì cá muốn lên đầu to thì 1 phần là gen cũa bố mẹ , 1 phần là do thức ăn có hàm lượng protein cao nên giúp cá lên đầu to và đẹp theo em là vậy !! mong mấy anh chĩ giáo em thêm :)