thức ăn cho chim họa mi

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi tuongvan, 17/4/06.

1. tuongvan

tuongvan Active Member

Thích đã nhận:
    38
    em mới biết chơi chim, các bác có ai biết cách làm thức ăn cho chim họa mi để nó có thể đá được xin chỉ giáo với.:applause: . em cũng có coi các cách làm thức ăn cho chim họa mi trong sách nhưng chim không được sung

2. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Trời ơi, nuôi chim họa mi chọi thì cầu kỳ lăm. Nhưng quan trọng là bạn phải chọn được họa mi hay trước đã.

3. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bác khuyenmo nói đúng, bác tuongvan mới chơi Mi mà đã máu me thế rùi (giống cháu thui :laughing: ). Bác đá chơi hay đá độ ?
    Nếu bác đá chơi thì chỉ cần chăm chút lại khẩu phần ăn và chăm sóc cho chim. Thức ăn của chim nên bổ sung nhìu chất đạm (trứng, thịt..) và chất nóng (sâu khô), cào cào hằng ngày, tắm táp (nắng nước). Đi tập dượt thường xuyên cho chim căng lửa, khi có chim căng lửa trong tay 1 tuần 1-2 lần thử mỏ với chim lạ ( tập cho chim có thói wen xuống cầu, đá ngay và thêm dầu vào lửa cho chim - tuyệt đối ko kè chim khi con chim đối phương mạnh hơn chim mình hoặc khi chim mình chưa tới lửa vì Mi đá khi đã xù đầu thì khó vực mà vực được thì đá cũng ba trợn lắm( hứng thì đá, ko thì đứng dở nón chào =)) ) - và cũng như bác Khuyenmo nói, để luyện tập thì con Mi phải hay (cháu nghĩ xài từ dữ thì đúng hơn) trước đã, con Mi mà ko dữ thì ko gọi là Mi đá.
    Còn muốn đá độ, hoặc đá ngay thì còn cách kiếm mua bột của cao nhân thui ( giá cả hơi cao) nhưng cho ăn 1 tuần chim "đi" ko ra nước lun, và bỏ xuống thì đá như thằng xì ke tới cơn (bất cần đời). Nhưng đá kiểu này được 1 mùa lông thui, mùa lông sau thì con đó coi như vứt.
    Đó là hai kiểu chơi Mi đá, cháu tán thành kiểu đầu vì khi huấn luyện được 1 con chim hay mình cảm thấy sung sướng hơn là cho mồi ăn vài tuần rùi ra đá. Mặc dù 1 sự thực đau lòng là chim ko cho ăn mồi thì đá ko lại ~X( ( nhất là đá giải).
    Thui spam nhìu rùi. Hi vọng bác thấy vài điều hay khi đọc bài này, chúc bác có con Mi đá như ý. Thân

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Thật ra thì chơi HM hốt là rất hay, thỉnh thoảng cho chúng hót đấu khoảng 3 - 4 con một lúc tại một bãi rộng (ở vườn hoa - công viên ), bạn sẽ thấy rất hay. Đâu cần chơi chọi làm gì, nhìn con chim thương lắm.

5. mechim89

Thích đã nhận:
    22
    Mỗi người 1 ý thích bác à. Với lai bác tuongvan hỏi về Mi đá nên cháu nói về Mi đá. Còn Mi hót thì ai mà ko mê hả bác, hồi mới bít chơi Mi ai chẳng bắt đầu từ Mi hót (có bác tuongvan thì hơi lạ thui :) ). Nhưng 1 con Mi hót bít đá thì giá trị hơn nhìu bác ạ, lâu lâu đi hội cho con Mi xuống chạm vài mỏ, làm vậy thì khi về nhà có con hót cả ngày :x . Cháu cũng chỉ nuôi Mi vậy thui, nữa hót nữa đá, chứ nuôi Mi đá chuyên nghiệp thì còn nhìu chiện để nói nắm. Thân

6. tuongvan

tuongvan Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Cám ơn các Bạn đã tham gia góp ý về chủ đề.
    Gửi mechim89 : Các bài bạn viết Vân đọc thấy rất hay có lẽ bạn là một người chơi chim đã lâu? bạn cho mình hỏi cách làm thức ăn họa mi đá của bạn và thời gian cho ăn thức ăn thay lông, thức ăn thường, thức ăn thúc lữa, thức ăn đá. cám ơn bạn nhiều.
    Gửi xxxbopy : Chim hót thì khi chúng ta mua về từ chim mộc 90% chim đều hót. Tuy nhiên hiện nay chim hót yêu cầu cũng rất cao. Phải múa , hót, dáng, con chim phải dạng. Khi ra cội phải mở hết áo ra cho nguời ta ngắm, gặp em chim mắc cở đâu dám múa hót trong khi cả cội toàn là giang hồ anh nào cũng dữ dằng. Nhiều khi về em bị tương tư luôn không thèm hót nưã.
    Gữi khuyenmo : Trong cuộc sống vốn đã rất phức tạp. Một thú vui để giảm căng thẳng thì cho dù là cầu kỳ, và phức tạp thì cũng cố theo. Nếu được bạn chỉ giáo về cách chọn chim Hay, Dữ, Lì và có hình kèm theo minh họa thì rất là cám ơn bạn. Vì trong sách toàn nói chứ không có hình minh hoạ. Nếu bạn đã có em nào thì cho xem dung nhan được không?

7. mechim89

Thích đã nhận:
    22
    "Các bài bạn viết Vân đọc thấy rất hay có lẽ bạn là một người chơi chim đã lâu?" :D Bác đề cao cháu wa'. Cháu chơi cũng chẳng lâu nhiu đâu bác à, được khoảng 3 năm thui - chơi chim mà 3 năm thì chưa thấm thía gì so với nhìu cao nhân trên diễn đàn này đâu.

Anyway, bác muốn cháu chỉ công thức đồ ăn cho Mi thì cháu xin thưa : cám Ba vì - trộn ca'm A chúng - ông này là nghệ nhân nuôi Mi ở HCM (maybe vài người bít) ( 50k/ kí) - trộn thêm tấm trứng tự làm. Khi chim lên lửa thì bớt cám ra, và liệu lượng cám A Chúng tăng lên.

Đó là ăn hằng ngày, còn thay lông thì bớt cám A chúng, thêm nhìu cào cào, dế .... nói chung là thức mát người. Khi chim căng lửa thì lâu lâu nên cho chim 1 con liu điu còn sống khỏe (tại nhìu con bị dị ứng liu điu, chưa căng lữa mà cho ăn dễ tiêu chảy lắm - cái này tùy con chim, ko phải con nào cũng vậy), cho nó đập ăn (giống như mình uống rượu rắn đóa mà =)) ) như vậy giúp chim tập thể lực mỏ (đập), xé .... :D

đó là cách cho ăn của cháu, tại còn đi học, đâu có rảnh rang mà cham con chim suốt ngày. Nếu bác thấy được thì rút kinh nghiệm, còn cách cháu còn thua cách bác thì bác làm ơn làm phước chỉ giùm :D , để sau này về lại VN chơi chim lại. Thân

8. hwamei

hwamei New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác, theo ý tui thì làm cám chim họa mi thi nên trộn cám con cò (hoặc cám bể cho gà con) 1kg+lòng đò trứng 10 trứng+tôm 0.5-1kg xay nhuyễn phơi khô (không phải tôm khô ngoài chợ đâu nhé)+một ít bột premix+môt ít bột vitamin rồi rang khô. Lâu lâu cho ăn thêm điu điu. Tui thì chỉ cho họa mi ăn cào cào và châu chấu thôi, 1 tuần cho ăn 1 muỗng sâu tươi để giữ lửa (tui không cho ăn sâu khô và sâu tươi nhiều vì chim sẽ xuống sức nhanh, giọng hay bị khàn còn lông thì quéo lại). Trong khi chim thay lông thì không cho ăn sâu tươi lẫn sâu khô mà chỉ cho ăn cào cào thôi. Xin nhờ các bác chỉ bảo thêm.

9. MINHHUY

MINHHUY Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng nuôi họa mi, mình xin góp ý về thức ăn như sau:
    chim bổi mới bắt về nên cho ăn nhiều cào cào, tập cho chim quen dần ăn bột bằng cách cặp một con mái đã thuộc kế bên, mục đích là để chim bắt chước và chim không nhảy loạn xạ khi có chim mái kế bên. giai đoạn này bột cho ăn làm như sau:1kg bột = 30% đậu phộng+70% gạo lức+ 8 hột gà. khi đã dạn thì tăng thành phần lên một chút 20% đậu phộng+10%tép khô+10%sâu khô+60%gạo lức+10 hột gà cào cào và điêu điêu cho ăn mỗi ngày ( buổi sáng bạn rút cóng thức ăn ra cho cào cào và điêu điêu vào, đến trưa kiểm tra bỏ phần cào cào hay điêu điêu dư đi và bỏ cóng bột vào lại). khi chi thay lông bạn không nên cho chim ăn sâu khô, phải bố sung luợng cào cào nhiều hơn. nếu nuuôi hót thì 1 tuần ngâm cam thảo cho chim uống 2-3 lần. vì là chim nuôi nên bạn phải bổ sung khoáng chất cho chim. cho chim tắm mỗi ngày, cách ngày thi (hót hoặc đá) khoảng 2 tuần cho chim tắm 2 lần tuần. đây là kinh nghiệm của mình. xin tham khảo ý kiến của các bạn

10. tuongvan

tuongvan Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Cám ơn bạn đã góp ý. bạn cho hỏi thức ăn bạn làm là rang nhỏ lữa hay cho vào lò nướng hay chỉ phơi nắng.

11. tuongvan

tuongvan Active Member

Thích đã nhận:
    38
    bạn chỉ cho mình cách chọn chim có hình kèm theo càng tốt cám ơn nhiều

12. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cho hỏi thêm về cám mi

khi đọc bài viết về cám cho chòe tôi thấy các bác chỉ cho cả trứng vịt lộn nũa. Nghĩ cũng phải ,trứng vịt lộn chắc bổ hơn .Vậy các bác cho hỏi nếu làm cám mi thay vì mỗi kg cám dùng 10 trứng gà ta cho 5 trứng gà và 5 hột vịt lộn được không ạ .Cám ơn các bác nhiều.:confused:

13. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cho hỏi thêm về thưc ăn họa mi.

Xin cho gửi lời cảm ơn rất là chân thành tới các bác đã có bài về thức ăn của chim họa mi.Từ trước tôi chỉ cho con mi của mình ăn cám ba vì trộn trứng thôi. nay tôi định làm cám mi theo cách các bác" chỉ dạy", xong còn một điều còn băn khoăn là thay vì cho 10 trứng gà cho 1/2 kgcám thì cho 5 quả trứng gà và 5 quả trứng vịt lộn được không ,xin các bác chỉ giúp.thân chào!=P~

14. thuhuong

thuhuong Member

Thích đã nhận:
    10
    ai lại cho my đá ăn sâu khô bao giờ, chỉ cần cám trứng và cho ăn mồi tươi nhất là dế, mỗi ngày phải 10 con mới đủ.
    Theo công thức làm cám của tôi thì 1 kg gạo lứt+25-30 lòng đỏ trứng gà+1 lạng lạc say nhuyễn là được, cho ăn sâu khô chim sẽ bị quăn lông khó đánh lắm

15. trantiendungvib

trantiendungvib Member

Thích đã nhận:
    3
    những công thức Pha chế thức ăn các anh, chị rút ra từ kinh nghiệm nhưng hiệu quả tốt không ạ.

16. trantiendungvib

trantiendungvib Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho hỏi các anh, chị mê Mi có lồng chim nào có hình minh họa về thức ăn mà chim căng lửa và nhìn phân chim dưới lòng thì biết thức ăn đó hiệu quả hay không?