Thức ăn cho Halfmoon vào mùa đông?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi dungvd, 12/10/06.

1. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hiện tại em đang cho bon halfmoon và Plakat ăn giun, nhưng sắp đến mùa đông rồi, mà mùa đông thì em biết tìm đâu ra giun để cho chúng nó ăn bây giờ, vì thế nhờ các bác chia sẻ cho ít kinh nghiệm cho chúng nó ăn gì vào mùa đông để em cho chúng nó tập ăn xen kẽ ngay từ bây giờ chứ để đến đông mới cho ăn sợ chúng nó ăn giun quen lại không thèm ăn cái mới mà chết đói chắc em cũng đi theo chúng nó quá! Mong các bác giúp đỡ nhé!

2. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo em thì anh có thể lấy lồng đỏ hột gà trộn với bột mì và tôm khô sau đó xay nhuyễn và đem phơi khô. Em hay cho mấy con cá của em ăn như vậy. Nhìn chúng tròn trịa dễ thương mà sung lắm. Anh có thể thử xem.

3. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình sợ thức ăn khô bọn nó ko ăn. Mình đọc trên diễn đàn thấy bảo mua trứng tôm đóng hộp ở các hàng bán thủy sản nhưng ko biết trứng của loại tôm to hay bé, và ko biết bọn cá con có ăn được ko nhỉ vì mình đang có 1 ổ halfmoon con mới nở và 2 ổ trứng sắp nở.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    é he. Lão Dũng vờ dê cũng có cá HM con rồi đó hả, thảo nào bảo nhượng cho 1 em mái không chịu.
    Thức ăn cho cá Hm vào mùa đông là trứng tôm biển đó, nó gọi là ami... gì đó, có bán tại phố Nguyễn Công Hoan, hôm nào rảnh thì mình cùng đi kiếm dự phòng nhé.
    Có thể thay thế bằng ruốc không muối cho lũ cá nhớn cũng được, nhưng phải cho ăn ít một thôi, đục nước cá ẻo mất.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thức ăn đông lạnh ngoài Han cũng có rất nhiều hàng bán. Loại thức ăn đông lạnh cũng là ý kiến rất hay đó. Cảm ơn bạn hungrelax nhiều nha.

6. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Thức ăn đông lạnh rất tốt cho cá betta. Mình đã post bài này rồi. Bạn kiếm lại trên diễn đàn nha.

7. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nhổ cỏ nhổ tận gốc, ông đã giúp tôi thế ông gửi cho tôi cái đường link đến cái bài đó luôn được ko? bây giờ mà đi tìm lại mất thời gian quá, cảm ơn ông bạn trước nhé.!

8. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Dũng ơi, có thể mua sâu đỏ ở chợ Mơ, về để tủ lạnh rồi dùng dần cũng được đó. Nhớ là trước khi cho cá ăn thì phải để rã đông đã nhé, kẻo cá teo hỏi tẻo, hi hi =)) ; Hiện anh đang cho ăn thịt bò chung với cá đĩa, không biết lâu dài có sao không ?:confused:
    Thức ăn cho cá con thì dùng trứng tôm, thực ra tên là Artemia. Ra Ng Công Hoan hỏi mua, cẩn thận không họ lại tưởng chú là dân miệt vườn, chuyên thầu đầm nuôi tôm :D , nên bán bằng thùng đó :D (mỗi thùng 12 hoặc 24 lon), trong khi chỉ cần 1 lon là đủ cho em thành tỷ phú cá HM rồi :laughing: . Nhưng phải biết cách ấp nở trứng đó nhé, hỏi họ cách làm.
    Ngoài ra, nuôi cá con còn nhiều cách khác nữa mà ?
    @GHT và DũngVD: Các em có HM con rồi à, lúc nào thì share cho ae được cá bột ? Để anh đến xin vài chú về nuôi lớn xem thế nào ?

9. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Xin lỗi bác cùng các anh em ngoài Hà Nội. hôm trước em ko đồng ý bán vì chưa nuôi đẻ bao giờ mà đọc bài của anh em trên này nói về vấn đề đó thấy có vẻ khó nên muốn giữ lại tất chỗ cá mái để thí nghiệm, càng nhiều cá mái thì tỷ lệ thành công càng cao mà đúng ko? em đã ép đẻ được nên bây giờ em sẽ chia sẻ cho anh em có nhu cầu.
    Thứ 7 này buổi chiều bác rảnh ko? Anh em mình đi mua mấy thứ đồng thời em qua nhà bác và cũng mời bác qua nhà em ngắm cá tý nhé!

10. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Đây là link thức ăn đông lạnh dành cho cá betta trưởng thành. http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=9597
    Mùa đông không thích hợp để cho cá sinh sản đâu bạn ơi. Thời gian này nên chăm sóc cá kỹ lưỡng: giữ nước sạch, ăn ít hơn bình thường...không thôi chúng nó tẻo hết ah.

11. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ok, mà anh Hoài ơi, sâu đỏ là cái con của nợ gì thế nhỉ, để ở tủ lạnh thì để ngăn lạnh hay ngăn đá, có cần chế biến thêm không anh hay cứ cho vào lọ rồi cho vào tủ lạnh? Với lại em ko hiểu cái đoạn nói về trứng tôm của bác. Theo em hiểu thì là mua về rồi ấp cho nở thành tôm con mới cho ăn được ạ? Sao mình không cho ăn thẳng trứng luôn hả bác? Mà cho bọn cá trưởng thành ăn luôn trứng tôm đó có được ko bác nhỉ?

12. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em cũng không biết cách pha chế thức ăn như vậy có tốt chưa nhưng mấy con betta của em có vẽ thích ăn như vậy lắm. Nếu anh không ngại thì có thể thử xem.