Thức ăn cho Halfmoon

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi cogaixudua, 6/6/07.

1. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bạn cho mình hỏi Halfmoon ăn được tép ko vậy,mình ở nhà có mấy chú Halfmoon mới tuyển nhưng kỳ lạ là nó lại ko ăn thức ăn khô dành cho cá nhỏ hix,làm mình phải chạy ra mua ngay 1 nghìn trùng chỉ về thì thấy mấu chú thích lắm nhưng qua hôm sau lũ trùng chỉ bắt đầu bốc mùi mặc dù mình có nuôi trong oxy đàng hoàng,mẹ mình la quá trời luôn làm mình phải đổ cả chậu chạy ra định mua lăng quăng nhưng lại sợ nó thành MUỖI hix ~X( ,bây giờ mình ko bít có thể cho nó ăn gì nữa,tép thì nó chỉ nhìn rồi cắn vài cái lại bỏ,còn mấy cái kia thì ko được hết,bobo thì có chút xíu hà,lấy vợt thì ko được,trùng huyết đông lạnh thì wa to,bây giờ ko bít có thể cho nó ăn cái gì nữa,có bạn nào giúp mình với hix hix ~X(

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cho ăn bobo đi bạn(lấy cái gì đó(lọ nhỏ)múc vào chứ ko bắt =vợt dc), nếu bạn cho tép thì tép phải non, vỏ mềm thì betta mới ăn được.Phương pháp nuôi trùn chỉ sống lâu theo kinh nghiệm của mình:bạn để nước ít thôi, đừng sục khí gì cả và phải giữ nước thật sạch, như vậy trùn sống 1 tuần luôn đó!Mình đã từng thử nghiệm và trùn sống lâu lắm

3. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Àh. Ở chỗ bác ManhLong có bán thức ăn khô dành cho betta đó. 10K 1 gói(hơi nhỏ). Nhưng tụi betta nhìn là đớp ngay àh. Các bác xài thử cái đó đi. Cũng đc lắm.

4. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Vậy nếu lấy bobo như vậy là vô tình mình lấy nước dơ luôn rùi,hix vậy là mình phải thay nước nhanh hơn bình thường ư?Nhưng con bobo nó có hôi như trùng chỉ ko vậy bạn,mình định cho tui nó ăn té`p lột vỏ ngâm nước nóng nên tép mềm lắm,thường thì mình chỉ lấy nước nóng chủ yếu rả đông cho mấy con LH ăn thui sẵn tiện ngâm lâu hơn 1 chút cho Betta ăn luôn chắc tiện hơn,chứ mấy loại kia thì đều ko được còn thức ăn khô mấy con betta của mình nó chỉ nhìn nhìn rùi bõ đi ko thèm ăn như chê thức ăn vậy :(

5. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác cogaixudua ơi, hôg đọc bài viết của em hả??? Ở chỗ cửa hàng bác manhlong có bán thức ăn khô cho betta đó. Các loại thức ăn khô bình thường bán ở các cửa tiệm trong TP đều có xuất xứ từ TQ, chỉ riêng cửa hàng bác manhlong em thấy toàn là hàng có nguồn gốc từ Thái. Hình như tụi betta khoái xài hàng của Thái hơn, chắc nó sợ cái vụ chất độc thực phẩm gây ung thư của TQ rồi. Haha. hay là bác cũng có thể cho betta ăn cá lóc con đc đấy. Nhớ phải chọn loại nhỏ nhất nhé. Mí cái nì nó khó tiêu hóa lắm đó.

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bobo vớt bằng vợt được chứ sao không. Bạn tìm mua vợt nào mà lưới kín đó ( hình như gọi là lưới vải ). Vì nước bobo rất dơ nên khi mua về bạn lấy vợt đó vớt ra, để dưới vòi nước rửa cho sạch rồi dùng que hay gì đó vít vào cho cá ăn. Bobo hôi còn ghê hơn trùng chỉ nữa :D . Mình chưa thấy ai cho HM ăn tép cả.
    Bạn cho ăn lăng quăng là nó khoái nhất. Có cách này không có muỗi nè. Bạn mua lăng quăng về đừng bỏ ra lon chậu gì hết, cứ để trong bịch, đầu vẫn cột dây thun. Bạn cắt 1 chút xíu ở dưới đáy bịch rồi bóp ra vài con cho nó ăn ( mỗi lần khoảng 5 con ), xong bạn buộc dây thun lại chỗ đó. Khi cho ăn bạn lại mở ra. Vài ngày sau lăng quăng nở thành muỗi thì bạn cứ dốc ngược bịch xuống cho nước đầy hết --> muỗi chết --> quăng thùng rác. Vậy là an toàn B)

7. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Ủa,vậy kà mấy con lăng quăng chưa thành muỗi cũng quăng luôn??vậy 1 bịch lăng quăng chỉ cho ăn trong 1 ngày thui chứ đâu có cho ăn kéo dài được vậyy mỗi ngày đều phải ra ngoài mua 500 lăng quăng?? :confused:

8. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Vậy là mình quăng luôn mấy con lăng quăng kia luôn hả,mà cứ đóng bịch vậy thì lăng quăng cũng chết hết à,như vậy thì mình cho nó ăn lâu lắm cũng chỉ 1 ngày thui rùi hôm sau quăng bịch cũ mua bịch mới?:confused: (vì thường thì mấy chỗ bán cá nó hay bán l8ang quăng đã to đầu hết rồi,chỉ qua 1 ngày thui là thành muỗi ngay ~X(

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Đâu có. nếu bạn cho ăn 1 ngày 2 bữa, mỗi bữa khoảng 5 con thì 1 bịch ăn được khoảng 3 ngày. Vì bạn cắt chút xíu ở dưới đáy mà. Con nào thành muỗi thì bay lên phần không khí phía trên rồi. Con nào chưa thành muỗi mới bơi ở trong nước thôi.

10. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Mình hiểu ý bạn rùi,nhưng cho nó ăn lăng quăng chết có sao ko?nếu được thì cũng đỡ(nói thật chứ mấy con muỗi đò nó dai lắm đó,dìm nước cũng ko chết ngay đâu à,chỉ lắc lư như xỉn vậy hồi nữa mới chít,công nhận ghê thiệt):sick:

11. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Lăng quăng mua về rửa sạch,lấy hộp nhựa đổ tý nước ,thả lăng quăng vào đậy nắp hộp .sau đó cho vào tủ lạnh để làm thánh "Đá lăng quăng" ,mỗi ngày cho ăn 1 ít cũng được ,vừa tiện ,vừa khg có muỗi.

12. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình thì bạn cứ đổ ra hũ, khi nào thành muỗi thì mở nắp ra, lấy nilon trùm kín lại rồi để muỗi bay ra, sau đó lấy tay đập cho nó toi là xong

13. cogaixudua

Thích đã nhận:
    3
    Cách này ko được đâu bạn ơi,muỗi nó bay ra nhìu đập ko xuể rùi lại trúng con muỗi vằn tối nó chít cho 1 hit thì toi hix ~X( ,con cách rửa lăng quăng của nkhanh là sao vậy mình vẫn chưa hiểu,lăng quăng thì lam sao rửa??vả lại bây giờ lăng quăng hiếm dữ lắm,muốn có thì phải đặt hàng người ta thì mới được chứ ko thì tìm đỏ cả mắt ko ra đâu,hồi sáng này mới định cho mấy chú betta ăn sáng = lăngv quăng thử xem mà đi cả đường nguyễn thông đều chỉ nhận được 1 câu trả lời là:Chưa hốt được :sick:

14. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    thì nó ở trong nilon rôi, bạn cần nilon kín và cứ thể giải quyết cho nó rồi đời

15. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình như lăng quăng đâu cần phải rửa nhỉ? Việc trước nhất tìm lăng quăng đã là rất khó rồi. Ở mấy tiệm bán cá gần nhà em hôg còn chỗ nào bán lăng quăng hết. Chắc ng` ta tập trung vào các loại nhu bobo trùn chỉ vì các loại này để dành lâu hơn lăng quăng đó mà. Khi nào thành muỗi thì lắc lắc cái hũ cho mí con muỗi nó xỉu rồi thong thả bóp chết từng con 1 thôi.

16. senkoboy04

senkoboy04 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bạn không cho ăn cá trâm ấy,mình cho cá nhà mình ăn thì thấy nó ăn dữ lắm mà,mà mỗi lần cho ăn 2,3 con thôi cho ăn 2 bữa 1 lần .không thì cá lóc nhỏ xíu nó cũng táp thật tình ,hehe..mà mua cá trâm ,cá lóc thì ở đâu chẳng có đúng không bạn.

17. i love hafmoon

i love hafmoon Member

Thích đã nhận:
    0
    cho tụi nó ăn trùn chỉ đó bạn ơi,vì bobo thì ăn cũng đc nhưng mà tụi cá lớn nó kô khoái bằng trùn chỉ đâu

18. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác cogaixudua có nói là trùn chỉ rất hôi rồi mà. Thật sự ko dễ để giữ tụi trùn sống lâu đc. Lúc sống nó đã hôi mà lúc chết nó lại còn hôi ác nữa. Mà đàn betta chỉ khoái mỗi món này với lăng quăng. Đành chịu chứ bít sao giờ. Hic

19. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình thấy tiệm Thúy Phát ở Nguyễn Thông ngày nào chẳng có bán

20. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cho HM ăn cá trâm dễ bị sình bụng lắm đấy bạn ơi. Không nên đầu