Thức ăn cho Xích????

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi love_bird, 23/3/11.

1. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Các bác cho en hỏi với ạ.

Hiện nay Xích của em bắt đầu đến tuổi lười ăn, mà em làm 1 hỗn hợp bột gồm tất cả các loại hạt.

Em đã xay thành dạng bột rồi, nhưng nấu lên dạng cháo cho nó ăn thì nó vẫn ko chịu ăn.

Em định pha hỗn hợp bột này với nước ấm rồi cho em nó ăn có được ko các bác???????????

Em lo là thức ăn sống nó ko tiêu hóa được. Các bác cho em xin ý kiến sớm nhé. Xích của em lười ăn lắm rồi.

Cảm ơn các bác.

2. quynhchi

quynhchi Member

Thích đã nhận:
    2
    Giống hệt lũ trẻ con, cứ phải ép ăn mới ăn. Chú xích nhà mình cũng lười ăn nhưng cứ bơm vào miệng bằng xi lanh thì tự khắc sẽ căng diều. Hỗn hợp bột nào thì bạn cũng phải pha khi cho ăn là xấp xỉ (30-40 độ C ) thì xích mới ăn mà ko bị đi ngoài

3. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Hi. Xích cậu lười ăn sớm vậy???
    Ah, mấy con xích cũng khoái món mì gói lắm đấy.

4. nhiepphonghut

nhiepphonghut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    oạch mày cho chim non ăn đồ nguội à,đúng là,chẳng tìm hiểu gì cả,chim non phải ăn đồ chín,để ấm mới khỏe,cái đó ko phải tự nhiên mình nghĩ ra,cái đó cũng đúng với tự nhiên,chim bố mẹ bao h cũng cho vào mồm thức ăn ngũ quả cho ấm lên mới mớm cho con,những loại khác thì cho ăn sâu bọ thân nhiệt đã cao sẵn

5. flyaway

flyaway Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    ko phải tới tuổi lười ăn đâu e...mà do loại này rất mau chán thức ăn...con anh nó lười từ khi mới đem về kia..cứ cho ăn món mới là nó ăn rất nhiều nhưng được 02 lần thôi là ko chịu ăn nữa...
    chịu khó chế cái dút cho nó bằng xilanh để bơm thôi...ra tiệm thuốc tây mua cái ống ng ta đút thức ăn cho ng bệnh(cài này mềm khi đút vô miệng nó ko bị đau)+ cái xilanh 20cc cắt chế lại là đút ok thôi...con anh đút như vậy giờ lớn rất tốt..ko giận mình mà còn làm nủng cực kỳ luôn...khi ngủ còn cần phải có gối để gối đầu nữa đó heee.

6. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    chim của anh hay thế cơ à, nó được bao nhiêu tháng rồi anh?

7. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    To flyaway: Anh post ảnh của em nhà bác đi, chả thấy ảnh con của bác đâu cả. để xem nó bằng chừng nào rồi. làm e tò mò quá.

To Mr Thanhnv: ANh cũng post ảnh con của anh đi, chả thấy gì cả, để xem 3 thằng nó thằng nào có triển vọng nào..... các bác làm em tò mò quá hì hì

To namcg: Con của mình nó chỉ thích ăn loại thức ăn dành cho chó đó thôi. ăn những cái khác chỉ ăn đc 1 đến 2 thìa là nó ko thèm ăn nữa. Ăn thức ăn cho chó thì cho ăn bao nhiêu hết bây nhiêu. Loại thức ăn này mình lo ko đủ dinh dưỡng và thiếu canxium nên mình ko muốn cho nó ăn quá nhiều.

8. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Vậy bạn lấy sữa tươi đun ấm lên rồi ngâm với mấy viên đó cho nó ăn.

Hôm nay t mua thử Ridielac alpha Thịt Bò Rau Củ (66k/hộp) thì thấy nó ăn nhiều lắm. Bột 5 thứ đậu 10k/bịch.

9. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Hic,
    Nuôi em nó còn cực hơn nuôi thằng nhóc nhà mình.
    Lo cho nó ăn, cho nó ngủ, giữ ấm, thay đổi thức ăn: Lúc bột, lúc Cám Ba Vì, lúc trứng gà luộc, lúc trái cây (Chuối, Thanh Long).
    Thế Phong cho nó ăn như thế nào. Con của anh giờ lớn lắm, nhưng chưa biết cách bấm vòng xích cho nó như thế nào??

10. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Xích của anh nè Phong ơi:

11. flyaway

Thích đã nhận:
    26
    hình đâu cụ Thanhdv??
    E nào mà ko có triển vọng...tới tuổi tập nói mới biết thôi...may thì gặp em mau miệng,ko thì chịu khó chút heee

12. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Vậy là con của bác Thành là dễ nuôi nhất rồi. Bác tăng cường thức ăn thì phải bơm vào diều nó, chứ đút nó nhè ra ngay.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:05 PM ----------

Bác đừng cho nó ăn cám Ba vì, mua phải hàng giả kém chất lượng lại toi chim, Bác cứ mua các loại bột cho trẻ sơ sinh (24thangs) cho em nó dùng như bột Ridielac alpha Thịt Bò Rau Củ chẳng hạn.

Last edited: 27/3/11
  13. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Mình thấy bột 5 thứ đậu bán trong siêu thị cũng đủ những thứ bác nêu trên. Nhưng cho ăn bột của em bé thì tốt hơn, có cả rau, thịt, khoáng chất...Con của bác khoảng 8 tuần rồi.

14. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Bác cho em hỏi, hỗn hợp này thì phải nấu chín lên hay chỉ trộn với nước ấm rồi cho em nó ăn??? Em đã làm loại hỗn hợp bột này rồi, nhưng nấu chín lên thì nó ko chịu ăn.

Hiện tại em cho nó ăn bột néttlay, loại gạo lức. Nó đói thì vẫn ăn, nhưng mà ăn ít. Nhìn nó gầy gò em sót ruột quá mà ko làm gì được. hic hic

15. flyaway

Thích đã nhận:
    26
    con e gầy thiệt đó... mua luôn kaytee exact cho nó đi em, 02 bịch nhỏ khoảng 300k là vừa đủ tới gặp bắp non. nuôi loài này khó tính, phải chịu khó và tốn kém chút thôi.

16. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Ngoài HN ko có loại đó anh à, nếu có thì em cũng đã mua rồi ạ. Chả biết phải làm sao với nó nữa. Thời tiết lạnh quá.

17. HungQY

HungQY Active Member

Thích đã nhận:
    13
    nước ấm cũng được rồi
    Dùng cái chai tương như hình trên đút vô họng nó mà bơm cho căng diều.....mớm từng chút cực mà chẳng dc bao nhiêu
    Dành ít nhất 2h mỗi ngày chơi với em nó....ko thôi lớn lên nó hay cắn lắm đấy

18. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Hôm nay phát hiện thêm một cách cho những em xích,vẹt ăn mà ko hoang phí thức ăn bằng cách cho hết ngô,các loại hạt khô vào cối xay sinh tố,say nát ra rồi cho vào cóng thức ăn,em thấy em em ăn ngon lành.ko làm rơi vãi,hehee,ngày trước 1 bắp ngô để em ấy nhằn chắc được tý chút.Giờ có cách này chắc ko tốn ngô nữa :D

19. love_bird

Thích đã nhận:
    822
    Làm thế thì Xích sẽ mất dần bản năng nhằn hạt, mỏ sẽ yếu dần, vì nó chỉ cần xúc ăn thôi. hehhehehe

20. nhiepphonghut

Thích đã nhận:
    17
    Sau này mày cứ thử cho ăn xem,khi nó lớn lên nó ăn bẩn thì thôi rồi,ăn lãng phí thì kinh hồn