Thức ăn chủ yếu của cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi peterle0901, 11/3/08.

1. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang nuôi 1 chú ngân long cũng đc 25cm rùi mà em cho ăn cá chép con thấy chú bắt mồi có vẻ khó khăn wá tại do bể rộng mà cá chép thì bơi nhanh wá nên chú ấy không thể bắt đc, vậy các bro trên diễn đàn cho em hỏi đa số thì các bro cho cá rồng ăn thức ăn loại gì vậy để em cho cá ăn??? ( em nghe nói là cho ăn dế nhưng mà cho ăn dế có cần ngắt đầu ra không)
    Sẵn cho em hỏi ngân long của em mới 25cm thui mà em thấy cá bắt đầu có vẻ xệ mắt có cách nào giảm bớt tình trạng không hồ nhà em đã dán 4 mặt đáy+saulưng+2bên thành hồ nhưng vẫn không tránh đc có bro nào có kinh nghiệm chỉ em với

2. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Việc chú NL của bạn khó khăn trong việc bắt mồi cũng là chuyện thường thôi bạn ạ . Bởi trong môi trường tự nhiên chúng cũng vẫn phải gặp khó khăn như vậy . Rồi em nó sẽ thành công thôi ( vào ban đêm rồng là 1 sát thủ đấy bạn ạ , không có chú nào thoát khỏi nó đâu . ) .
    Bạn có thể tìm mua sâu hoặc gián , dế cho nó ăn để đỡ nhọc công em nó đuổi mồi .
    Việc giảm xệ mắt thì bạn có thể làm trong các cách sau :

1. Dán kín toàn bộ hồ lại và cho ăn thức ăn nổi trong vòng 1 tháng ( tùy theo mức độ nặng , nhẹ của bệnh mà thời gian ngắn hay dài )
    2. Dùng vài quả bóng bàn ( có mầu sắc 1 chút như xanh , đỏ ,tím .... ) thả vào bể .
    3. Dùng đèn nháy để trên nắp bể ( dùng loại ít bóng thôi , nhiều quá em nó lại sợ )
    4. Bắt em nó sang 1 thùng 4 mặt tối màu ( cách này ít dùng và hơi khó )

Trên là vài ý của mình , bạn xem ưng ý nào thì dùng ý đó . Bạn cũng nên tham khảo thêm các bác khác nhé !
    Chúc cá của bạn khỏe !!!

3. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ngân long khi lớn bắt buộc phải bị xệ mắt thui bạn , trừ khi bạn nuôi nó trong ao , và cho nó ăn cá chép thì lúc nào nó cũng phải nhìn xuống phía dưới để bắt mồi nên sẽ dẩn đến tình trạng xệ hơn

4. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Ồh vậy vào ban đêm cá rồng là loài săn mồi sát thủ àh mình mới biết đó vậy nếu cho ăn dế có cần ngắt đầu và cánh dế không bạn tại đầu của dế cứng lắm ~X(

5. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    ac, vậy chắc bạn chưa xem chú ngân long của anh huy rùi nên chưa biết, bạn thử lục lại bài viết của bác ấy mà xem lại chú ngân long của bác đó đi nó không hề bị xệ mắt chút nào:)

6. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Àh mà ngoài ra em nghe nói cá rồng rất nhát vậy mà sao chú ngân long lúc trước của ông bác em rất là dữ, dữ đến nỗi mà thò tay vào nó cắn tay mình lun đó, các bro giải thích cho em việc này đc ko ạ

7. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn cứ quăng nguyên con dế vào cho nó ăn không cần cắt bỏ gì hết, cá của bạn 25cm rồi nên không phải lo. Bạn nên cho nó ăn dế và sâu luôn, vì như vậy sẽ buộc cá phải nhìn lên để bắt mồi khắc phục phần nào sệ mắt.

8. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Cái này thì rất dễ bạn ạ .
    KLU là loài dữ nhất trong loài rồng . Mức độ " ghê gớm " được xếp như sau :
    1. Kim Long
    2. Thanh Long
    3. Ngân Long
    Đó là những gì tôi biết . có sai chỗ nào mọi người chỉ giúp !

9. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    các bác cho em hỏi ở hcm chỗ nào bán dế ạ em đi tìm hoài mà ko thấy em ở quận 5 và quận 8 ạ :(

10. khoa_tuấn

khoa_tuấn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ra bùng binh cây gõ ngay đường hùng vương và minh phụng chỗ đó có dế 2k/1 chục

11. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    Sao ở trong đó thức ăn gì cũng có nhỉ ?
    Không biết có ai biết ngoài HN có chỗ nào bán dế hay ếch nhái không làm ơn chỉ giúp với !

12. peterle0901

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài HN hình như mình nghe nói là ở 22 kim mã có bán đó bạn, chúc bạn may mắn :D

13. ckcn

ckcn New Member

Thích đã nhận:
    0
    khó khăn trong việc mua sâu và rết

Các bạn cho mình xin ý kiến :hiện nay phong trào nuôi cá rồng không chỉ tập trung ở thành phố lớn mà lan rộng ra các tỉnh ,ở tại SG hoặc HN thì mua dế ,sâu super worn ,rết ..những loại thức ăn khóai khẩu của cá rồng thì mua được dể dàng còn ở các :applause:tỉnh thì gặp khó khăn,vậy có nên mở một mục mua bán chuyên đóng hộp gởi đi các tỉnh theo nhu cầu đặt hàng có được không ,hình thức thanh toán có thể chuyển tài khoản thoe cước phí thương lượng.(sâu super worn và rết có thể bảo quản được lâu).Thanks:applause: