Thức ăn giúp cá lên màu

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi huycan, 22/11/07.

1. huycan

huycan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi cho cá ănmàu có ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của nó ko ? Tại mình nghe nói cho cádĩa ăn màu lànó bị triệt sản luôn:confused: :confused: :confused:

2. thamvongca

thamvongca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang phân vân về vấn đề này, vậy các cao thủ chỉ giáo dùm. Cảm ơn nhiều.

3. thichnuoicadia

thichnuoicadia New Member

Thích đã nhận:
    0
    Carophyll pink 10% cws thực chất là "thuốc lên màu"cho các loại cá đặc biệt cá đĩa và La hán (theo cách nói ở nơi bán thực phẩm cho cá ) , theo mình đã nuôi lâu nay thì thấy nếu có sử dụng thì cũng không dám dùng nhiều vì chưa biết có nhiều tác dụng phụ hay không ? thường thì mình chỉ dùng khoãng 1 ít ( 1-2g/1kg thức ăn ) trong thưc ăn mình chế biến theo như các anh em trong diễn đàn hướng dẩn (tim bò tôm sú ) đôi khi mình củng dùng cã thịt bò vì mua tim không có , mình thấy cá rất tốt ăn thức ăn không bị gì về đường ruột màu sắc củng tương đối tốt , riêng khi cá đẽ thì trứng cá có màu đỏ gạch rất tươi nhưng tỉ lệ đậu thì thấp (không biết có phải do cá trống tưới tinh không đều ) nói chung trong thức ăn có trộn thêm thuốc lên màu củng không ảnh hưởng đến sức khỏe của cá nhưng đối với cá sinh sản thì mình chỉ đưa ra nhận xét về cá của mình chứ không dám khẳng định sự ảnh hưởng của thuốc như thế nào đối với sự sinh sản của cá đĩa , mong các bạn tham khảo thêm với các anh em có nhiều kinh nghiệm hơn , nếu tôi viết có gì thiếu sót hoặc sai mong anh em diễn đàn góp thêm ý kiến

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình biết thì nếu bạn nuôi để lên màu đẹp thì cứ dùng thoải mái còn em nào làm giống thì đừng nên. Nhiều bác cũng nhận xét giống bạn thichnuoicadia đó

5. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    hình như ca dĩa ăn màu sẽ bị vô sinh đó bạn ơi!!!!!!!!!. Tốt nhất bạn nên cho cá dĩa ăn nhưng loại thức ăn tự nhiên hay công thức pha chế thức ăn dành riêng cho cá dĩa đó. Bạn chịu khó kiếm lại mới số cũ nha

6. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nói chung ngoài thức ăn ra, bạn nuôi cá tốt, hồ nuôi sạch sẽ, thông thoáng, thay nước thường xuyên và nhiệt độ ổn định sẽ làm cá khỏe và lên màu được một phần rồi đó.

7. dophin

dophin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thuốc lên màu cho cá cảnh thật ra là Astaxanthin 10%. thành phần này giúp cá phòng chống stress rất tốt, đặc biệt nó là một chất chống oxi hóa cực mạnh do đó khi trộn vào trong tim bò sẽ giúp cho sản phẩm bảo quản lâu hơn. Còn nếu nói thuốc lên màu ảuh hưởng đến sức khỏe sinh sản thì hoàn toàn không có. Chẳng qua người nuôi kinh tế hoặc cho cá Dĩa đẻ không xài vì giá cao, ảnh hưởng đến lợi ích kinh tế.
    Nếu bạn nào quan tâm gọi vào Công ty GAAN, họ có bán những sản phẩm này và thuốc cho cá Dĩa rất hiệu quả . số điện thoại là 4225896

8. nhansynhan

nhansynhan Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy những trại nuôi cá dĩa đẻ, không thấy cặp cá đẻ nào người ta cho ăn màu. Vì cá đẻ chủ yếu là giống tốt, đậu nhiều, con khỏe.... còn màu sắc để làm gì????????

9. DungHo

DungHo Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Chào!!!cái nào nghe cũng HAY!!!! có 1 cái AE thử xem nha: như trong phần thúc ăn ở trên DungHo đã nói Quí vị cứ thoải mái tăng giảm theo mức mà khg cần nghĩ hay lo lắng sự vô sinh....cứ cố lo cho Các cục cưng : nào nước...pH...nhiệt độ...ăn uống đủ...Cá vô cặp đúng....< ĐỦ ĐIÊN> đẻ đái (cứ từ từ CHÁO sẽ nhừ thôi) vậy nha!!!

10. HanhNV

HanhNV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Nên cho ăn thức ăn có nguồn gốc tự nhiên đối với cá có ý định nuôi đẻ.

11. cacanhthaihoa

cacanhthaihoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng ủng hộ là nên cho nó ăn để lên màu cho đẹp. Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ...