Thức ăn khô

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi peter_pan, 22/11/05.

1. peter_pan

peter_pan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình xin mạo muội hỏi một câu không được thông minh cho lắm: làm sao đễ tập cho cá ăn thức ăn khô bây giờ, và la hán thường ăn loại thức ăn khô nào??? vì mình đã thử với hai chú châu đỏ hơn ngón tay cái nhà mình như sau: không cho ăn hai ngày. sau đó thả thức ăn khô vào, cá ngậm vào rồi phun ra ngay và từ đó về sau không ngó ngàn gì tới thức ăn khô đó nữa!!! mong các pác chỉ dạy thêm! cám ơn các pác rất nhiều!!!

2. hido

hido Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nhét bột vào tép,chừng nào cá wen wen rồi cho ăn bột thôi,bạn thử xem có hiệu quả ko?

3. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ui! cá thể cá bác con nhỏ chưa ăn thức ăn khô được đâu, đừng cố ép nó ăn làm gì.Chỉ cần buổi sáng 1000 tép con , buổi chiều 1000 cá lóc con là ok luôn, vì cá con nhỏ cứ cho nó ăn ko cần giữ dáng làm gì đâu. à mà mua thức ăn sống về bác nên lược kĩ qua thấy con nào yếu thì bỏ liền là dc. Chúc bác thành công

4. luohan1992

luohan1992 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    uhuhu

cứ cho nó ăn đi ko an thì thôi chết bỏ[-(

5. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cách của mình là bỏ đói cho đến khi nó chịu ăn thì thôi. có con mình bo đói 2 tuần mơi chịu ăn đó. theo mình cá càng nhỏ càng dễ tập ăn. à mà bác mua loại tốt thì tụi nó mới chịu ăn, cá nó cũng khôn ăn lắm đó.

6. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiem cu?a minh` thi` ban chi? can` de? ca' nhin doi; la ca' se~ chiu an thuc' an kho lien ah` ( minh` da~ ap' dung cho ca' minh rat' hieu qua? ) chuc' ban thanh` cong

7. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho cá ăn một loại thức ăn chưa thử bao giờ cũng giống như mình ngủ lạ chỗ vậy đó bác!bác cứ tập từ từ,cho ăn mỗi ngày một chút,rùi dần dần tăng lên(lần đầu ngày một lần,thấy cá ăn bớt nhả ra thì tăng lên ngay 2-3 lần).với lại nên mua đồ tốt một chút,đừng cho ăn loại 10k một hũ tổ chảng là nó kô ăn đâu(có chịu ăn cũng kô tốt cho cá nữa).tốt nhất là mua háng của Đức như tetra hay novo gì cũng được(hơi mắc chút)

8. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cứ bỏ đói nó 2 ngày là nó ăn luôn.nhưng đừng cho ăn nhiều.chỉ 1 chút thôi .người ta nói cái gì thiếu nó sẽ ngon hơn.từ từ nó quen thôi

9. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có nhìu loại cá ko thích ăn thức ăn hột đâu bỏ đói cũng vậy àh chính bản thân mình cũng bị hết 1lần rùi mình bỏ đói 5-6 ngày rùi thả hột JBL vào nó chỉ ăn chút ít rùi thui ko ăn nhìu nó cứ làm vậy riết thấy nó óm o gầy mòn làm mình xót nên cho ăn thức ăn sống còn hơn nhìn nó mà thấy thương.

10. hiudkny

hiudkny Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em háu ăn lắm ngoài tôm ra em bỏ đồ ăn khô thông thường nó cũng ăn tút
    cho ăn như thế có tốt ko(cá em đã dc khoảng 1 bàn tay rồi)

11. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em cho cá em ăn thứ ăn dạng viên của mèo !! Thấy chú có vẻ ko thích lắm nhưng vẫn chén tuốt ! Nhưng ăn chính vẫn là tôm !

12. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì do cá thường sống ở tự nhiên nên việc cá thích ăn đồ tươi và khó ăn thức ăn khô cũng đúng thui,ngoài tự nhiên làm gì có thức ăn khô,cho nên theo mình để muốn cá ăn thức ăn khô mình phải tập cho nó từ từ chứ bắt nó ăn liền làm sao mà được.Theo mình mỗi ngày bỏ vào một ít(khoảng 5,6 hột)t,nếu thấy nó ăn hết thì lần sau sẽ tăng thêm,từ từ rùi nó cũng sẽ ăn wen thui,nhưng cần thời gian!!!!!

13. lahanhoa

lahanhoa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Một chút ý kiến

Thuờng thì cá nhỏ có thể nhịn khoảng 30 ngày, cá nhớn nhịn được khoảng 60 ngày (mình không nhớ thông tin này mình đọc được ở đây nên không thể dẩn chứng cụ thể), nhưng điều wan trọng là cách bạn tập cho nó ăn, vì khi nhịn đói đến lúc cá chịu ăn lại mà vì mừng bạn cho ăn nhiều wá thì coi chừng nó bị bội thực mà chết thui.
    Chúc bạn thành công với thức ăn mới :)

14. kinhlong1

kinhlong1 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã mua loại grand sumo rồi mà cá vẫn ko chịu ăn mà bỏ đói thì nó nhịn ăn được tới 30 ngày thì ai mà đọi được

15. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    khi cho La Hàn ăn tôm/tép thì có cần cắt bớt râu không bác? hôm nọ tui cắt bớt râu nhưng 1 tiếng sau thì tôm chết nhiều, tui sợ cá ăn tôm có râu dài khó tiêu.

16. CuteBom

CuteBom Member

Thích đã nhận:
    0
    Bom mua cái loại hợp màu vàng nắp màu hồng đóa 7k một hợp , mua về nó hông an . Bom đã nhịn nói cho nó hết 1 ngày dòi , con cá của Bom củng chưa bự lắm , lớn hơn một ngón tay cái một chút , vậy bi giờ có cần mua cá con hay là tép cho ăn gì hông thấy tội nó qué à

17. CuteBom

CuteBom Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm nay là ngày thứ hai mà tụi nó vẩn chưa ăn gì hết , Bom đi mua cá con cho nó ăn nó củng hông ăn , heo mi với mí anh ui , làm sao để nó ăn đồ

18. NhocLaHan

NhocLaHan Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua 2 Chú cá bột King Phượng Hòang Kim Cương
    Nó nhỏ xíu = 1 đốt ngón út. Mua thêm 1 hộp SUMo về nghiền nhỏ ra mà chẳng thấy nó ăn gì cả !ko biết nên cho ăn gì đây. sợ nó chết mất là tiu 200k ! Hix
    Mấy anh chi em giùm.Em mới tập nuôi chưa có kinh nghiệm!

19. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đâu cần fải thấy nó ăn đâu, cứ bỏ đói nó khoảng 3 - 4 ngày (30 ngày là nó lên đường đó bạn) sau đó cho ăn khoảng 3-4 viên thôi, tập cho nó ăn từ từ. Cá bột bạn fải mua loại hạt nhỏ nhất đó

20. thucdinh

thucdinh Active Member

Thích đã nhận:
    19
    vậy cuối cùng là sao đây người bảo bỏ đói người bảo ko
    Em bỏ cá đói cả tháng rùi (vẫn cho ăn vài ngày 1 ít đồ tươi ) mà nó có chịu ăn đâu nè