thức ăn king kamfa ở phượng hoàng la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi aloneslayer, 28/4/08.

1. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :-$ em có con kim cương xanh 2.5 ngón rùi em cho nó ăn thức ăn king kamfa ở phượng hoàng la hán ăn cũng dc một tuần rồi nhưng con cá của em mầu yếu quá mong các bác chỉ giúp thức ăn nào cho cá ăn và môi trường nước thế nào giúp cá lên màu tốt nhất :crying:

2. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Để cá có màu thì trước hết phụ thuộc vào dòng cá, thứ 2 là cách nuôi: Nước sạch, đèn chiếu tối thiểu 5 tiếng/ngày, cá dạn dĩ, không nhát núp vào góc hồ, không nuôi gần cá lớn hơn, cho ăn thức ăn đúng liều lượng. Theo mình thấy vấn đề của bạn chắc nằm ở dòng cá, vì dòng kim cương anh thì màu yếu lắm, chỉ đc cái châu xanh nhạt thôi, còn màu thì chỉ hồng hồng, có 1 số con tới tháng thứ 6-7 trở đi mới phát màu, cứ chờ thử xem sao. Bạn muốn chơi dòng cá có màu tốt thì nên chơi KCPLT, KC đỏ, Kamalau, NHKC ( tham khảo thôi) đừng vì cái tên con cá mà chê dòng này, thích dòng kia, cá lớn lên con nào châu chữ đầu màu tốt thì có giá trị hơn thôi! Thân

3. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    do zen thoai bạn ơi cá bạn không có gen đầu gù thì bạn có cho nó uống thuốc tiên thòi mới họa may có đầu. Loại thức ăn Kingkafa của cửa hàng Phượng Hoàng mình thấy có vẻ rất tốt và hiện đang xử dụng cho 2 thằng em của mình . còn về nước thì bạn nên giữ nước sạch sẽ thường xuyên dọn phân cho cá và nên sử dụng san hô để nó hút các chất độc cái này rất tốt cho cá, và nên giữ nhiệt độ nước khoảng 28~>29 "C vì cá la hán ở nhiệt độ đó có thể phát huy được cái gù , nhưng cũng có vài ý kiến ngược lại cho rằng nên để nhiệt độ nước ở thấp để cá ích tụ mỡ và tăng đầu nhưng mỉnh cho là ý kiến này sai ,nhưng nói gì thì nói thứ quan trọng quyết định cái gù vẫn là gen dy chuyền của cá bố cá mẹ
    đó chỉ là vài dòng ý kiến nho nhỏ của mỉnh, có gì không đúng xin moi5 người bỏ qua cho

4. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi chỉ nhắc thêm bạn nếu nuôi kcxanh thì bạn phải để đèn trắng nhé thì nó mới lên màu đẹp

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    mình thường không dán phong, để san hô cho sáng bể thôi, chủ yếu nước sạch(lọc bằng san hô, hút cặn là chính 2-4 ngày/ lần

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nuôi kcx lên đầu không khó nhưng có 1 em đẹp đúng nghĩa đầu - châu - màu là cả 1 vấn đề. Nhất là màu đấy.

7. CHAUBAO

CHAUBAO Member

Thích đã nhận:
    0
    _Bạn có thể pót hình lên kô. nếu muốn phát triển châu và màu thì cũng tùy vào gen của nó. Ngoài ăn thức ăn khô, bạn nên cho ăn kèm thức ăn tươi như tôm, tép.

Last edited by a moderator: 3/5/08
  8. Nguyễn giang

Nguyễn giang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em có một con thấy thằng em bảo là Phượng Hoàng mà em chẳng biết thế nào. em mới nuôi mà kinh nghiệm còn non kém lắm. bác nào có nhiều kinh nghiệm truyền cho em một chút. cám ơn các bác nhiều lắm

Last edited by a moderator: 5/5/08