thức ăn mới cho chòe nè

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chích choè' bắt đầu bởi nguyễnanhkhoa, 20/6/08.

1. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    xin chào các bác ngày hôm qua mình gặp chú mình cũng một thời chòe lửa nhưng vì công việc quá nhiều nên chú mình ko nuôi nữa chú mình nói là muốn cho nó xung thì mình cho nó ăn GẠO TRỘN CHUNG VỚI TRỨNG CHỈ LẤY LỒNG ĐỎ Thôi , rồi đem phơi khô các bác nghĩ sao về món ăn này

2. pHONgDJ_Pro

pHONgDJ_Pro Active Member

Thích đã nhận:
    25
    món này có lẽ tôi nghe lần đầu tiên đấy. Không khéo cho nó ăn xong ngỏm củ tỏi thì chết, bỏ qua công đoạn này thôi

3. keucanh

keucanh Member

Thích đã nhận:
    2
    món đấy của bạn chỉ dành cho chim họa mi thôi.bạn hãy làm cám bằng lạc với lòng đỏ trứng gà.

4. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    bạn nói vậy chứ mình cho nó ăn rồi sao nó ko chết đi mà còn hót ghê nữa chứ hehehe chú mình chỉ mà sao sai được chứ một thời nổi tiếng là chim chích chòe lửa mà

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    vậy thía bạn hỏi làm gì nữa hihiihhi,vì bạn đã có kết quả rồi mà ,vậy phải sửa lại là
    thức ăn cho lửa đơn giản mà hiệu quả ,chứ vừa hỏi ở trên có sao không,ở duới đã
    nó ăn khỏe re rồi là chơi ác hơn hiihhihi

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    HTML:
    thức ăn mới cho chòe nè
    --------------------------------------------------------------------------------
    xin chào các bác ngày hôm qua mình gặp chú mình cũng một thời chòe lửa nhưng vì công việc quá nhiều nên chú mình ko nuôi nữa chú mình nói là muốn cho nó xung thì mình cho nó ăn GẠO TRỘN CHUNG VỚI TRỨNG CHỈ LẤY LỒNG ĐỎ Thôi , rồi đem phơi khô các bác nghĩ sao về món ăn này 
    Phải nói là thức ăn củ cho chòe thì mới đúng , thức ăn này chỉ được ứng dụng cách đây 10 năm về trước , lúc đó mình củng làm như vậy , thực ra lúc đó thì chỉ biết có vậy chim chỉ cho ăn gạo thôi sang hơn chút chư chòe thì cho ăn gạo trộn trứng , nhưng chim ko căng lắm và dể thiếu chất nhờ thời đó cho ăn mồi nữa là chính , sau này học hỏi mới biết dùng những chất giàu đạm hơn như lạc trộn trứng , rồi còn cho thêm cả những chất có nhiều can xi như tôm bột vỏ sò , nhộng , tiến bộ hơn rồi còn có cả chất vi lượng vitamin ... cốt làm sao cho đạt đến hoàn hảo nhất đầy đủ chất nhất , rồi cuối cùng mổi người lại tự rút ra cho mình một công thức nào đó thấy hợp nhất , vì cho đến bây giờ phải nói là có quá nhiều công thức (cao cấp) có nhiều người còn cho cả trứng vịt lộn vào cám nữa , ...
    Mình củng thử quá nhiều công thức khác nhau rồi cuối cùng củng thấy đạt nhất là một công thức bột ko cần cầu kỳ lắm , dể tiêu hóa nhưng cứ kết hợp với cám đó thì là 50% đến 60% mồi tươi đẩm bảo chim nào ko sung , còn cám nào có làm cầu kỳ cho mấy mà cứ cho ăn cám chay thử xem chim có sung được ko
    cách của bạn hiện nay trên diển đàn củng đã có nhiều người đưa ra rồi nhưng là áp dụng cho chào mào

7. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi một câu nha các bác đậu phộng sống cho chim ăn là bổ hơn đậu phộng ran hả các bác

8. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Đương nhiên là đậu phộng giang rồi, mà đậu phộng phải giang kỹ nữa cơ, nhưng đừng để cháy nhé.

9. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    thức ănn cửa bạn làm thì cho ăn một thời gian đầu chim hót căng lắm, thời gian sau con chim của bạn ko được như ý nữa đâu bạn phải bổ xung các chất có vitamin như vậy con chim nó mới bền và đẹp nữa

10. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cách này giống như cách làm cám cho mi vậy!!!Hiiiiiiiii bác ới làm xong em nó ăn mất lửa luôn đó vì chòe là loài ăn hạt mà!!!!