Thức ăn mới đây

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 31/10/07.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn
    Mình đọc trên diễn đàn thấy thức ăn giàu protien sẽ làm cho cá mau lên đầu. HIi. Mình thấy con sâu gạo quá rẻ tiền mà cũng có nhiều pro nữa nên mình thí nghiệm. Quá trình thực hiện của mình như sau
    1- Mua sâu gạo về ( 1K ) đựng trong một cái thau nhỏ cỡ 2 tấc( nhớ để chỗ nào mà o ai đụng tới vì nó mà đổ ra nhà là pó tay đó )
    2- Sớt ra 1 ít cho vài miếng thịt bò nhỏ vào cho sâu gạo ăn. Chỗ còn lại bỏ ít bánh mì vụn vào để nó đừng đói ( sợ nó chết mà )
    3- Khoảng 1 giờ sau lấu mấy con sâu ở phần thịt bò múc ra muỗng rồi thả vào hồ cá
    *** Lúc đầu bạn nên cho 1 con ăn thử khoảng chục con. Muốn nó ăn thì dễ thôi . Nhịn đói 1 ngày là nó xơi tuốt . Khi cá ăn hết chỗ sâu gạo đó bạn lại bỏ một ít con khác cứ vậy mà làm.hiii
    4- Bạn có thể cho sâu gạo ăn tép trước rồi lấy những con đó bỏ vào cho cá ăn cũng được.
    Các bạn nhớ đây là thức ăn mới rất rẻ tiền, mình mới thử nghiệm được khoảng 10 ngày. Mình cho có 1 con ăn thui . Kết quả sơ bộ ( màu đẹp, châu sáng và sung lắm ) Tuy nhiên khi cá ị ra hơi dơ hồ đấy . Phải dùng vợt vớt xác sâu ra .Để mình cho ăn lâu ( khoảng 1 tháng xem sao rồi pót hình lên cho các bạn xem. ) Nhớ phải cho ăn thêm thức ăn viên đó.

2. Rua_94_HN

Rua_94_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ơ,ai bít ở hà nội chỗ nào bán sâu gạo ko ạ...........................................5000..........................

3. quangba

quangba Member

Thích đã nhận:
    0
    sâu Gạo là thức ăn cho Chim,vì vậy bạn cứ lại chỗ nào bán Chim cảnh là có ah.

4. Ca Ro

Ca Ro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Mình hơi thắc mắc là tại sao bạn biết con sâu gạo nhiều protein? Cho sâu gạo ăn tép, rồi cho cá ăn sâu gạo, tại sao mình không cho cá ăn tép luôn? Mình muốn tìm hiểu cặn kẽ nên hỏi thôi nhé, không có ý công kích gì đâu.

5. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho mình hỏi.Bạn mua sâu gạo ở đâu?Bao nhiêu 1 kg.

6. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Trannhan90 ý muốn nói rằng sâu vừa ăn tép hoặc thịt bò xong là cho cá ăn ngay , lúc đó sâu chưa kịp tiêu hóa các chất của tép và thịt bò thì nó đã vào bụng cá rồi :D dúng không ? Làm như vậy cũng có khi tốt đấy :) nhưng chắc chắn sẽ mất nhiều thới gian đây ! theo mình thì bỏ cả 3 thứ ( tép , sâu & thịt bò ) vào máy xay xong lấy ra cho cá ăn , như vậy thì đỡ mất thới gian hơn rất nhiều , một vài ý kiến tham gia BOX của bạn mong được góp ý ! Thanks :X

7. kosovo

kosovo New Member

Thích đã nhận:
    0
    loại thức ăn này hơi cầu kỳ .nếu vậy mình bỏ hết vào cho nó ăn luôn thì khỏe không
    cần gì lấy con này cho ăn cho mệt sức ....

8. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nói đây là thức ăn mới rẻ tiền, mình đâu có thấy rẻ chỗ nào đâu, cũng phải mua tôm, cũng phải thịt bò, bánh mì , đâu cũng vào đó mà còn tốn cong nữa, có gì sai bỏ wa nhé

9. nguoinhanroi

nguoinhanroi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi tôm, thịt bò, bánh mì .... vào bụng sâu gạo (hay côn trùng, nhuyễn thể nào đấy) thì thức ăn đó k còn là chính nó mà công thêm nhiều chất có trong hệ tiêu hóa của sâu gạo (như men tiêu hoá, các loại a xit, các nguyên tố vi lượng) làm cho thức ăn giàu dinh dưỡng gấp bội và dễ tiêu hóa - hấp thu. Đó chính là cái lợi cơ bản. Ngoài ra, một miếng thịt bò ... nhỏ cũng có thể cho ra được một nhúm sâu gạo bổ dưỡng cho cả đàn cá ăn. Cái rẻ và cái công nằm ở đấy các bạn ạ.

Ngoài sâu gạo, cũng có thể có nhiều cách chế biến nhiều loại thức ăn cho cá dựa theo nguyên lý tự nhiên; vừa hiệu quả, vừa tiết kiệm nữa.
    Thân chào!

10. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng nếu như 1 miếng thịt bò nhỏ đó, cho dù đàn sâu có làm gì nữa thì khi vào bụng cá cũng chỉ là 1 miếng thịt bò nhỏ, liệu có đủ dinh dưỡng và chất cho nó khi chỉ là 1 miếng thịt bò nhỏ

11. nguoinhanroi

nguoinhanroi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tỉ lệ hấp thu dinh dưỡng từ trong thức ăn của một số động vật rất thấp. Do vậy, nếu một miếng nhỏ mà hấp thu với tỉ lệ cao còn hơn miếng lớn mà hấp thu k được bao nhiêu (do vậy có nhiều trường hợp cho cá ăn nhiều nên cá đi "phân sống" là vậy đó). Ngoài ra, còn có "vỏ bọc" của miếng thịt bò mọi người wên rồi sao? Chính là con sâu gạo ấy.

Tóm lại, bạn TranNhan90 đã k sai khi cho rằng thức ăn mới này "tốt mà rẻ". Sâu gạo cũng là thức ăn bổ rẻ nhưng chưa đủ dinh dưỡng. Miếng thịt bò (hay gì gì ấy...) trong ruột con sâu gạo chính là "mảnh ghép" đang thiếu của cái vỏ bọc - sâu gạo này. Khi ấy, thịt bò k còn là thịt bò nữa mà là vitamin, là men tiêu hoá, là các nguyên tố vi lượng .... rất cần cho cá đấy các bạn ạ. (Còn có ai hỏi rằng cần chi cho ăn thịt bò, bản thân ... trong bụng sâu gạo ... đã có sẵn men tiêu hóa .... rùi mà; tôi sẽ giải thích sau. He he. Bây chừ bận đi họp rùi....)

Thân ái,

12. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn các bạn phản hồi ý kiến
    Sở dĩ mình nói rẻ tiền vì mình mua có 1k sâu là một chung vừa vừa. Xong mình bỏ vào 1 -2 miếng thịt bò hay một con tép đã rửa sạch thì không tốn bao nhiêu đâu các bạn. Đúng là tốn thời gian nhưng đây là thức ăn bổ sung thêm cho cá . Còn mình không xay ra vì như thế bỏ vào hồ dơ lắm. các bạn cứ thử xem. Chúc thành công nha