Thức ăn mới

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nghiatrong, 29/9/07.

1. nghiatrong

nghiatrong Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa cho cá ăn thử mấy loại thức ăn mới, em cho nó ăn dc 5 ngày rồi ko bít có gì ko nữa.
    _Món đầu là giun đất -->rửa sạch con giun, cắt đôi nó ra nặn hết đất trong bụng nó, sau đó rửa với muối và nước 1 lần nữa --> ăn.
    _món thứ 2 là nòng nọc (ếch con).
    anh em xem thử đánh giá giùm.....:(

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc , pác cho ăn giun đất theo mình thấy chẳng có bổ béo gì, vả lại nguy cơ mắc bệnh đường ruột là khá cao, vì giun thì pác biết rồi đó... còn nòng nọc thì mình cũng chưa nghe nói tới bao giờ, pác đừng cho ăn liều như thế , hơi nguy hiểm đấy , cho ăn tôm đông lạnh, cá trâm,tép,thức ăn khô. Vì những loại đó thứ nhất là có sắc tố đỏ làm cá tăng màu và sung mãn, thứ 2 là hàm lượng protein cao, giúp cá có thể phát triển gù ... goodluck!!

3. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy món đó bổ thiệt nhưng mà ko đảm bảo vệ sinh

4. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho cá ăn thử coi chừng nó bị sình bụng đấy............ mấy ngày nó đi phân màu gì??? có tiến triển gì tốt hơn không???

5. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nghỉ giun đất có hàm lượng Protein rất nhiều, ở Tp thì kô kiếm ra cho nó ăn nên kô có phổ biến lắm, nếu giun đất mà làm sạch thì Good rồi. Em cam đoan zdới máy Bác là kô có sao đâu.

6. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ăn giun đất rửa sạch thì okie rồi mấy bác à,ko có gì xảy ra đâu như sình bụng khó tiêu thì hoàn toàn ko có rồi,khi chế biến cho cá ăn đặc biệt phải rửa sạch!!!!

7. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tôi nghĩ ăn giun đất thì tốt, không có sao đâu, nhưng còn nòng nọc thì phải cẩn thận, nếu nòng nọc ếch thì không sao, chứ nòng nọc cóc thì chắc cá bạn tiêu quá. Nhưng thiết nghĩ nếu những món lạ thì phải hết sức cận thận.

8. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì hì,giun đất toàn ăn đất ,lá cây rụng,phân...theo em chả bổ béo gì cho ăn chỉ tổ sình bụng,còn nòng nọc thì như cá thôi chắc la hán ăn ko sao đâu (vớt nh~ con nòng nọc ở những nơi ko ô nhiễm nha bạn)...

9. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nòng nọc thì mình ko có ý kiến, còn giun đất thì í ẹ wa, bạn nên cho nó ăn sâu thay cho ăn giun đất đi, sẽ tốt hơn đó

10. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là các huynh chưa biết rồi...
    - Giun đất là một sinh vật luỡng tính có hàm lượng Protein rất cao nhiều nước tiên tiến trên thế giới (Nhật Bản, Đức...) đã có cả công nghệ nuôi loài này làm thức ăn cho vật nuôi, cá làm thuốc cho người nữa à nha.
    - Nòng nọc cũng tốt nhưng coi chừng lôn nòng nọc của cóc thì cá chết tươi luôn á (người còn chết nói chi cá)
    Nhưng khi cho ăn thức ăn này thì đảm bảo vệ sinh là quan trọng, Như nghiatrong làm thế là kỹ rồi tốt đấy.
    Trong thực tế thì giun đất là loài lưỡng tính ( không có giun đực và giun cái) không có khả năng loại bỏ chất độc trong cơ thể nên lựa giun ở những nơi đất không có ô nhiễm nhiều như thuốc sâu... để tránh ngộ độc cho cá.
    Thật ra ở thành phố không thể kiếm được những loại này (mua rất đắt để làm mối câu cá) chứ nếu có cơ hội thỉ mấy huynh cho ăn thử đi hiệu quả lắm đó. (Có cơ sở khoa học đàng hoàn chứ không phải nói bừa đâu).
    Bạn nghiatrong cứ tiếp tục phát huy nha, cho ăn thêm cám (XO, JBL...) để bổ xung thêm vitamin,
    có kết quả tốt thì pót cho anh em biết nha!
    à mà nhà bạn ở đâu mà có mấy món đặc sản này vậy nhỉ?

11. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo em thì giun đất co lượng protein rất cao cho la hán ăn thì good rùi nhưng fai~ làm vệ sinh kĩ lắm,bác làm vậy là tốt rùi nhưng nếu ko có thời gian thì cho ăn sâu gạo cũng tốt lắm,loại cho chim ăn đó,có giới thiệu trong báo cẩm nang nuôi cá cảnh.Nòng nọc phải là nòng nọc ếch và rửa bằng nước muối ấm...

12. nghiatrong

nghiatrong Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em ở Long Xuyên - AG gần nhà có bãi đất đào lên toàn giun :) quê mình thì có Châu Đốc có món mắm Lóc là đặc sản...

13. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hehehe đọc bài này mình thấy hơi oải trước mình từng nuôi mấy con ngan có lần mưa xong ra ruộng bắt được nhiều giun về cho ngan con ăn lắm. Ngan ăn nhiều quá bị say sau có con chết con sống từ đó mình cũng kô dám dùng giun đất nữa. Nhưng mình nghĩ nếu cho ăn giun mà được vệ sinh kỹ thì sẽ tốt thôi, lại tiết kiệm nữa kekekeke