Thức ăn nào kích thích cá mau đẻ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi tamthu, 15/7/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Hiện tại mình vừa mua1 cặp bồ câu hạt lựu đã bắt cặp, sắp đẻ, mình cho ăn tim bò đã 2 tuần nay mà cặp cá vẫn chưa có dấu hiệu gì là sắp đẻ cả?.
    Mình nghe nói cho cá ăn lóc mồi hặc lăn quăn giúp cá sung mau đẻ có đúng k? Ae nào biết hướng dẫn dùm.Cảm ơn.

2. cattuong

cattuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    ngoài bổ sung các chất cần thiết thì bạn nên cần 1 chử...NHẪN nếu muốn nuôi cá đẻ!Thật lòng đấy!
    Chúc bạn thành công!

3. nhantrinhcadia

nhantrinhcadia New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng vậy, ngoài tim bò bạn cần cho ăn thêm cá lóc và lăn quăn để "tẩm bổ", giống như phụ nữ cần ăn hải sản trước khi sinh vậy mà. Chú ý độ PH của nước nên khoảng 5.8 là phù hợp. . Cố gắng nha. Đây là theo hiểu biết của mình, bạn nào biết chỉ thêm.Thank!

4. thanghl

thanghl Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn, mình là thành viên mới nên nội dung trên rất bổ ít, theo bạn nhantrinh nói mình lo quá! nhà mính sử dụng nước máy nên dộ PH cao làm sao chủ động hạ độ PH đây? lúc nào là phù hợp o ảnh hưởng đến cá? mong các bạn hướng dẫn chi tiết nha vì mình chưa biết gì!!! đa tạ

5. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Theo mình biết, nước máy có PH 7.5, bạn nên để vào bồn hoặc xô chứa lại 2-3 ngày thì hãy thay cho nước bay bớt Clo ( chỉ nên thay bằng ống nhỏ, rút cặn và thay mới từ 20-40% /ngày.) Tiếp đó bạn khuấy 1 thìa caphe muối vào ca khuấy trước và rưới hòa tan đều cho hồ 100 lít nước.Bạn có thể ra tiệm mua dung cụ test Ph ở Lưu Xuân Tín Q5, ở đó có cả dung dịch làm tăng và giảm Ph.
    Bạn cũng nên đọc thêm nhiều bài viết của AE trên diễn đàn để học hỏi thêm kinh nghiệm.
    Chúc bạn thành công.
    Thân.