Thức ăn sống nào là tốt nhất cho La Hán !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi cocacola_87, 1/2/08.

1. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    Mình xin lập 1 topic để tất cả mọi người có thể vào đây để chia sẻ kinh nghiệm thức ăn tươi nào là tốt nhất cho cá la hán ,vì kinh nghiêm của mình không nhiều vì vậy mọi người đam mê nuôi la hán thì hãy vào đây cùng chia sẽ kinh nghiệm về thức ăn tươi dành cho La Han.
    Em xin được phép khai trương trước đây, chỉ là kinh nghiệm của cá nhân thôi
    Theo mình thì cho cá ăn cá chép là tốt vì những lí do sau:
    - Giá rẽ
    - Thành phần chất béo-lipid trong cá chép nhiều hơn hẳn cá lóc (ai ko đồng ý với mình thì có thể mua 1 con cá chép và 1 cá lóc về măm măm:D)
    vì khi cho cá la hán ăn chép sẽ làm nước hồ dơ do vẫy cá chép ,nhưng chỉ 1 thời gian ngắn thôi ,sau đó nước sẽ trong lại -mỗi lần cho ăn từ 5-6 con vừa phải-chia lam 4 bữa trong ngày là tốt nhất, ko nên cho ăn 1 lần quá no cá dễ bị sình bụng mà nước sẽ dơb-(
    Còn mọi người thì sao cùng chia sẽ với nhau đi nào:laughing::applause::x để tạo ra những chú cá đầu to châu sáng:D:-*:devil:

2. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Còn mình thì buổi sáng và chiều thì cho ăn tép, còn buổi tối thì cho ăn vài hột XO, theo mình thì không nên cho ăn cá mồi thường xuyên vì nó sẽ làm cho cá bị đen. Vài kinh nghiệm nhỏ góp ý với anh em cho zui:D

3. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1 điểm cho thịt người :D ... đùa tí cho vui
    1 điểm cho tôm và cá sim mái :D

4. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    Mình nghe nói nếu cho la han ăn cá chép thì cá sẽ bị đen còn cá chép có làm cho la hán bị đen hay ko thì mình xin xác nhận là không vì từ trước giờ vẫn cho ăn nhưng cá ko bị đen ,ăn tép rất tốt, vì trong tép có gạch ,và canxi rất tốt cho cá nhưng cá chép có nhiều xương cũng có nhiều canxi zâỵy.Ăn tôm sẽ làm cho trong hồ cá có những con "mình dây" bám lên kiếng vậy bạn Nguyenpro có gặp hiên tượng này ko,có cách phòng tránh ko.chia sẽ với mọi người nha ....

5. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    còn cá sim thì mình chưa cho ăn bao giờ vì thấy mồi mắc qué, với lại thấy cá sim cũng đen đen nên sợ cho la hán ăn cũng sẽ bị đen ....

6. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì nên cho ăn tôm+thực phẩm XO, không nên cho ăn thịt bò (vì kinh nghiệm xương máu: cho cá ăn thịt bò mấy lần cá đều bị sình bụng, khổ cùng cực luôn#:-S)
    Cho ăn cá mồi thì nó lanh lém nhưng hông nên cho ăn nhiều.
    Cũng nên bổ sung thêm trùng huyết đông lạnh, không nên cho ăn trùn chỉ (dễ bị nhiễm bệnh)
    không nên cho ăn nhìu, như vậy cá mới sung :D
    Hông biết như vậy có đúng hông mấy bác, có sai thì bỏ qua cho em nhé

7. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    1 tuần mình cho la hán ăn cá chép 1 lần ,còn lai ăn chép và JBL ,vì sợ cho ăn tép hồ cá sẽ bị sán ,sợ ảnh hưởng ko tốt cho cá ,khi bạn cho ăn tép chắc là sẽ bị đúng không

8. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nhưng cá chép chứa nhìu mầm bệnh như sán,giun . Ăn vào cá rất dễ mắc bệnh đó bạn Mình thấy cho ăn tép tươi và thức ăn công nghiệp(XO,JBL) là tốt nhất rùi Cho ăn tùm lum cá dễ mắc bịnh Lúc đó khổ lắm

9. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy hannahmontana nói đúng đấy. Khi mình cho cá la hán ăn tôm,tép thì nên cho ăn vừa đủ, chắc cũng không đến nỗi nào bị sán đâu

10. lahancuibap1994

lahancuibap1994 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình sáng với chìu cho nó măm tép đông lạnh tối thì cho mấy hột JBL.Lâu lâu cho nó ăn Gián,Thằn Lằn.Nếu ko hợp lí các pác điều chỉnh giùm em luôn ^^!

11. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    hồi đó mình cũng đã cho cá ăn gián nhưng thấy dơ quá giờ hết rồi ,vì gián rất hôi ,thằn lằn thì ok.

12. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho cá ăn thằn lằn cũng tốt, nhưng bắt mấy con thằn lằn hơi ghê...:eek:
    Toàn là nhờ người khác bắt giùm hông hà....:(, nên lâu lâu e nó mới được ăn 1 bữa...:D

13. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    chúc mứng cá bạn đã dc thưởng thức món thằn lằn nha! chắc bữa nào phải cho cá mình ăn mới đc để cho bằng anh bằng chị chứ !hahaaa

14. thonglahan

thonglahan Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì sáng cứ cho ăn tép lớn hoặc nhỏ tùy kích cở cá, cách ngày xen kẽ thêm lăng quăng hoặc cá châm cho nó sung, màu sáng, chiều tối cho thêm 1 cữ JBL là OK rồi

15. binhphuong2008

binhphuong2008 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho cá ăn trứng cá thu có sao không mấy anh , cho em hỏi

16. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thì cho cá ăn thịt bò, cá nhỏ lẫn lớn đều thix hết, em kết hợp với tép nữa , sở dĩ các bác cho ăn thịt bò bi sình bụng là do ăn nhiều wa' , thịt bò khó tiêu hóa nhưng cho ăn hàng ngày từng ít một thì rất tốt , vài dòng ý kiến của em mong các pro chỉ bảo thêm

17. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    Từ trước giờ mình chưa cho la hán ăn trứng cá thu bao giờ hết ,,bạn cứ cho cá ăn thử xem sao ,mình nghĩ chắc là tốt đó ,có kết quả nhớ chia sẽ với mọi người nha!!!!!!!

18. max

max Member

Thích đã nhận:
    1
    chài,tốn kém và mất time wá,cho ăn XO đc rùi,đủ vitamin khoáng chất,sạch sẽ,ko bị H5NK(ká) he.he..

19. boy_bk82

boy_bk82 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    thế suno xo va jbl loại nào tốt nhất.....................

20. hoangtu357

hoangtu357 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thế cho em hỏi thức ăn tép có hỗ trợ len đầu không , em nghe nhieu người nói thế , em cũng có kết hợp cho an Sumo va` XO không biết theo các pro thì sao?