Thức ăn tự chế

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi XO NO1, 28/6/07.

1. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi trưa, mình vừa chế ra 1 loại thức ăn; anh em xem giùm thành phần với cách làm có dc hok rùi cho em ý kiến nha: em lọc bỏ mỡ và các đường gân thịt bò, rùi xay nhuyễn; trộn XO đã đập nhuyễn vào; mùi thơm lắm cho em nó ăn; tụi nó ăn rất ngon lành nhưng em ko bik công thức tự chế này có gây ra hậu wa phụ gì cho em nó hay ko?:confused: :confused: các pác giúp giùm

2. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thức ăn thì dc.nhưng có tác dụng phụ là con cá nó bị...nó bị...no(nó ăn ngon=>ăn hoài=>căng bụng=>no=>lâu tiêu)

3. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì bạn nên mua thuốc tiêu hóa rồi dập nhuyễn bỏ vào trộn chung lun!!!
    Như vậy thì cá bạn ăn sẽ mau tiêu hơn,kô sợ bị sình bụng nữa.......
    Chúc bạn thành công@@@

4. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời đất, cho nó ăn zậy lỡ nó ngỏm luôn rui sao?; mà ko bik cho ăn 1 ngày 1 lần có dc hok mấy pác

5. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại vì bạn làm cái này thành phần chủ yếu là thịt bò, thịt bò sẽ có "công dụng" là làm đục nước và gây cho cá khó tiêu, La Han Rong nói là phải cho thuốc tiêu hóa vào là vậy đó

6. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    o`, sorry lahan rong nha; mà mỗi tối cho nó ăn 1 lần thức ăn đó, có tiêu hóa dc ko mấy pác?

7. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy thông thường thì người ta cho cá ăn thịt bò 1-2 bữa 1 tuần lận, mà cho ăn trước khi thay nước vì thịt bò làm đục nước đó bạn

8. 123 suprem_kt

123 suprem_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có hiệu quả không vậy bác.....chắc em cũng làm thử...............

9. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nếu cá ăn nhiều thì ok rồi chỉ sợ nó không ăn thôi. Cho ăn 1 thời gian xem sao nếu cá không phát triển tốt thì chế loại khác hi hi.

10. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    đúng rồi đó !!!

như thế là tốt nhưng cần cho thêm men tiêu hóa !!!

11. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chế thức ăn rất giống bạn nhưng loại thức ăn mình chế là tép sau đó thêm top red đập nhuyễn vào trộn đều rồi cho vào ngăn đá rồi cho cá ăn rất tốt!!!!!

12. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bình thường thôi bạn ơi..........
    Thức ăn nào cũng vậy hết đó...nếu đã trộn chung với nhau thì cần chút men tiêu hóa chứ...(I là tim bò nhen)
    Ờ,ai nhà ở gần Hóc Môn(TPHCM)thì liên lạc với mình nhe!!!(0988576287)

13. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết mấy bạn làm chi mà tốn công quá vậy? Các bạn nên nhớ rằng, đối với người chơi cá kiểng, thức ăn khô là thứ chỉ để phòng khi do bận việc không kịp chuẩn bị thức ăn tươi thì mới dùng tới nó. Thức ăn khô không bao giờ có thể tốt hơn và thay thế thức ăn tươi được mà chỉ để bổ sung mà thôi. Thay vì các bạn trộn thịt bò hay tép với XO hay TOP gì gì đó, sao các bạn không cho ăn xen kẽ. Cứ một bữa ăn toàn đồ tươi là thịt bò hay tép. Một bữa thì ăn toàn đồ khô. Chứ các bạn đem trộn 2 thứ lại với nhau thì cũng chẳng có tác dụng gì hơn, lại phí thời gian nữa. Các bạn nên tạo cho con cá có sự phong phú trong bữa ăn của nó. Cho cá ăn chất gì là quan trọng. Nhưng cách cho ăn cũng đáng được quan tâm đó nha các bạn.

Last edited: 29/6/07
  14. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mà con cá lớn của mình nó hok chịu ăn thức ăn khô nên mình mới phải nhọc công zậy đóa
    khổ ghê...

15. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn chế biến thức ăn vậy cũng tốt nhưng phải coi chừng bẹnh đường ruột nhá, coi chừng cá nó thĩ ăn wá thì khổ nổi... nên cho ăn xen kẽ đi nhá bạn. Chúc may mắn !!!

16. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nghỉ nếu Bác thêm 1 vài thứ nữa thì tốt hơn: như là Tép (ae đã có đề cặp), cộng vào đó là Vitamin B làm cho cá khỏe, sung, màu đẹp, châu sáng ..... Chúc Bác thành công,

17. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật sự mình cũng tự làm thức ăn cho cá ăn ngày 1 lần+1 lần thức ăn viên. Chẳng qua là vì kinh tế mà thôi.
    Nếu cho ăn thức ăn viên thì đắt quá, còn cho ăn thức ăn tươi sống thì 4k/ngày cho khoảng 10 con ngoài ra còn phải thêm thức ăn khô (XO) nữa. Nên trung bình 10 ngày mất khoảng 40k-50k.
    Mình mua 200g tép khoảng 8k-10k về lột vỏ + một ít XO xay nhuyễn + 1 viên vitamin tổng hợp (tổng cộng khoảng 15k-20k) tất cả trộn chung, dùng chày giã nhuyễn, đem hỗn hợp này cán mỏng ra, đem phơi nắng khoảng 30 phút (hay cho quạt thổi khoảng 1h) rồi đổi mặt (mục đích làm cho hơi khô bề mặt, khi cho ăn không dính tay, không làm dơ nước. Đừng làm khô quá cá "chê"). Sau cùng bạn có thể dùng kéo cắt sợi, cho vào hộp nhựa, để vào tủ lạnh (đừng để ngăn đá). Tôi dùng nó cho cá ăn được 10 ngày.

18. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @minh thịn anh cho hỏi vitamin tổng hợp đó có tên là gì vậy và mua ở tiệm cá hay quầy thuốc tây anh,em ở đà nẵng nên phải hỏi kỹ 1 chút :D