Thúc lợi cốt..

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi thophagialai, 16/1/15.

1. thophagialai

thophagialai Member

Thích đã nhận:
    52
    e có vấn đề thắc mắc cần các cao nhân trợ giúp.đó là vấn đề con chim thúc lợi cốt,sau này ra mồi chơi có ok không ah? e có 1 con đồng pha 2 hậu lỡ,đang là bổi nuôi được hơn năm đang nổi.khi bẫy ngoài rừng thì chưa có nghe lợi cốt,chỉ có kèm 1,2,3.gù khá.các bác nào nhiều năm kinh nghiệm chỉ giáo e khúc mắc này với,do e còn ít kinh nghiệm mong các bác nhiệt tình.e cám ơn!!

2. thophagialai

thophagialai Member

Thích đã nhận:
    52
    sao k có bác nào giải đáp giúp e với nhỉ..huhu em còn thiếu kinh nghiệm hỏi vấn đề này các cao thủ đừng cười em nha.

3. cuco

cuco Member

Thích đã nhận:
    115
    thúc lợi cốt là khi em nó thúc giống như chiêu. ví dụ con đồng pha 2 hậu của bạn chiêu cục cu cu cục cục thì khi thúc cốt lợi là cục cu cu cục ( nó khác với thúc bình thường là cuc cu cu... cuc cu cu...) còn khi thấy hơi bổi hay đấu với nhau thì chim ra bài nhiều hơn như dồn, kèm...

4. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    tùy vào mỗi người nha bác,người thì cho là xui xẻo người thì lại thích,nhưng theo em là em không chơi loại này,vì hồi xưa em có 1 chú mồi lợi cốt kèm rước đầy đủ giọng đồng,khi nó hăng máu làm đã lắm chim rừng rất mê,về khuya(chim trong cây lâu)em nó thúc lợi cốt làm chim rừng mất ức mà khó đá lụp lắm bác,bác cứ nuôi đi,lên rồi đi tập rồi chiêm nghiệm ra nhiều thứ lắm,hihi,

5. thophagialai

thophagialai Member

Thích đã nhận:
    52
    dạ cám ơn anh dilinh.có lẽ để e nuôi thêm ra mồi sau này chiêm nghiêm coi sao.tuổi e còn nhỏ sẽ cần thêm nhiều trải nghiệm mà.hihi

chaomaotanphu, hahai, hungbd and 3 others like this.
  6. Cugaycuthau

Cugaycuthau Member

Thích đã nhận:
    88
    Những con chim như vậy nuôi xui lắm (xui vì không có mà nuôi), như chim trơn ròng(không hậu) nhiều đại ka kêu nuôi xui blabla... em là khoái mấy loại này lắm hehe

7. toan_tpvl

toan_tpvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    những con trơn ròng thì hay như thế nào bác có thể nói rỏ hơn về loại này ko?cám ơn bác nhiều!!!

8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    uhm, có lẽ nhiều khi nghe nói xui ít ai nuôi. Nhưng có 1 câu chuyện thế này

Cách đây hơn 2 năm, đứa em trong nhóm chơi mang con không hậu về khoe
    - Anh, em mới tuyển con không hậu, hay lắm.
    - Sao tự dựng lại chơi không hậu ?
    - Anh nghe người ta nói xui phải không ? Ôi ! không có đâu. Bắt về rồi, khá lắm.
    ...............
    Rồi nó cầm con không hậu được chừng nửa năm hơn, nó mất :(
    Không biết có nên tin hay không nhưng mà thấy cũng ...không hỉ lắm.

Thôi, thú chơi mà. Cầm con chim không được khen thì đã đành mà gặp ai cũng kêu: xui. Cái tâm trạng cũng không thấy chút hào hứng gì.

9. HuynhTruong

HuynhTruong Active Member

Thích đã nhận:
    538
    Ơ! cụ Hùng Bình Nguyên vào đây mà xem. Có nên giữ 2 con mồi kim cụt hậu và 2 con thổ hậu 3 thúc dư lại đi mồi tiếp không.

10. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    hehe,bác cứ kêu xui,bác nào có em không hậu nào chơi ngon ngon không nuôi em xin nhận tất cái xui ấy cho em cũng từng có 1 con không hậu chưa bao giờ thấy thôi gù khi chim ở trong cây,và cũng không cần biết chim ngoài ở cành nào,cú có trong cội là gù,chỉ bị bồ cắt tém mất,giờ kiếm lại 1 con như vậy chắc là không có nữa.mà em chẳng thấy xui tý nào,rất may bổi,di đâu bắt đó nữa là khác

11. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Đó là câu chuyện có thật 100% đó bác dilinh à, không biết nó có logic gì nhau không. Hay chỉ là trùng hợp ngẫu nhiên.

Nghe nói người trẻ không nên cầm. Trong xóm Proton có 1 bác cầm con lỡ không hậu. Do bác ấy cũng trung niên rồi, cầm chắc được. Con không hậu chơi rất khá.

12. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    chắc ngẫu nhiên thôi bác,em năm nay mới 30,con không hậu em cầm lúc đó 10 năm về trước rồi,nhưng nhà chẵng có gì xảy ra hết,lại còn hên hên,(em trúng số) hehe,tuy không nhiều nhưng cũng đều đều :),hiện giờ cũng bắt được vài em không hậu với hậu lỡ mà chưa có con nào được như con trước nên không nuôi

13. toan_tpvl

Thích đã nhận:
    171
  14. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    hihi,gù thì không nói được đâu bác ơi,quan trọng ra rừng em nó chơi sao nữa á,hihi.em này chắc còn tơ nuôi chưa lâu phải không bác.

15. toan_tpvl

Thích đã nhận:
    171
    hihi,gù thì không nói được đâu bác ơi,quan trọng ra rừng em nó chơi sao nữa á,hihi.em này chắc còn tơ nuôi chưa lâu phải không bác.
    Bác này đúng là cao thủ hii...con này đang nổi tui nuôi mới dc 1 năm thôi bác ơi. Tương lai của e nó còn phải chờ dài dài...cám ơn bác nhiều!!

16. gatrerung

gatrerung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Mình cũng thích không hậu..nếu có chia lại mình nha..hjhhj...chúc bạn khỏe ..thanks

ancugay, proton, dilinh and 1 other person like this.
  17. Nuôi chứ sợ gì, vùng mình có ai kiêng cữ gì mấy cái vụ đó đâu. Xui là xui chỗ phải canh mấy thằng ăn trộm ấy...

18. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Chim gì cũng vậy , hay dở tùy con . Nhưng theo em hàng chim lỡ hay hơn . ví như ko hậu lỡ 1 . 1 hậu lỡ 2 . Em cầm 3 con 0 hậu lỡ 1 . cả 3 con bài bản như máy . ko hậu trước em cầm của thằng bạn , và chứng kiến 1 con của anh bạn chơi. Nói chung là ko ham .

hieukape, toan_tpvl, ancugay and 5 others like this.
  19. dilinh

dilinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    bác thích chơi kiểng thì ok,bữa nào có em biếu bác nuôi chơi,hihi

20. gatrerung

gatrerung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bảo pải kg? nếu là Bảo thì ae mình có gặp nhau 1 lần ở CV tập chim cùng Tâm..mình có mang theo 1 con trơn và 1 con mua ở Quãng Ngãi đó...Nếu có thì chia lại nha..chuc bạn khoẻ và thành công nhe..thanks

ancugay thích bài này.