thùng ấp cải tiến....

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi tranhuuphuc, 11/12/10.

1. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Em dựa theo thung ấp của chú QUACHNGUYEN và cải tiến thành thung ấp có 3 ngăn,có thể chứa đến gần 100 trứng gà,em post lên mọi người xem cho vui nhé.....Thùng ấp này ko có gì khác so với thùng của chú QUACHNGUYEN,chỉ khác là thùng xốp được dựng đứng lên để dể dàng làm được 3 khay trứng,thùng ấp này nếu muốn làm thêm 1 ngăn nữa vẫn được các pác à.....
    Em chỉ chụp hình ngay 3 khay trứng và ko chụp xuống bên dưới vì đả làm nó 9 tháng nay rồi ấp nở rất nhìu gà con,bên dưới gà con ị từa lưa,có dọn dẹp vệ sinh nhưng phân gà vẫn còn dính vào xốp đen thui:blushing:,nếu các pác có ý định lam theo mẫu này thì em nghĩ nen lót giấy báo cho dể vệ sinh...lúc trước vừa làm xong tính lót giấy báo rồi nhưng nghĩ ấp thử xem sao đả ai ngờ gà con nở quá trời----> đáy thùng đen thui :blushing:........
    LẦn đầu tiên em ấp tỉ lệ nở cũng ok nhưng có vài trứng chết ko nở được,kiểm tra trứng thì thấy bên trong có rất nhìu dịch nhầy nhụa,gà con đả khẻ mỏ nhưng ko chui ra được vì dịch nhầy đả khô cứng và có con bị ngộp thở chết ?????? có con chui ra được nhưng dịch nhầy đó làm toan thân gà con khô queo,lông ,cánh dính cứng ngắc,em phải lấy nước rữa mới bong ra hết ???????
    Nguyen nhân đó có phải do em để khay nước quá lớn ảnh hưởng tơi trứng phải không các pác...?????? xin tư vần giúp em nhé .....tks
    Lần thứ 2 em thay khay nước = 4 ly nhựa,tỉ lệ nở cao và vẫn còn tinh trạng dịch nhầy nhụa và vài trứng ko nở ????
    Lần thứ 3 em bỏ ko cho nước vào và hàng ngày lúc trời trưa nóng nực,em lấy nước phun sương lên trứng,tỉ lệ nở cao và chỉ có vài trứng ko nở,con chết bên trong ko tự khẻ mỏ được,có phải do nóng quá ? các pác...xin tư vấn giùm em để em khắc phục.....tks
    (nhiệt độ em để từ 37.2-37.5 bắt đầu từ lúc gà mẹ vửa đẻ em lấy bỏ trứng vô ấp liền,vẫn để nhiệt độ cố định từ đó tới lúc nở )

quachnguyen thích bài này.
  2. phanphuongnam

phanphuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    131
    Tôi nghĩ gà con chết nhiều nguyên nhân là nhiệt độ phân bổ không đều trong thùng máy , bạn có thể kiểm tra bằng cách lấy nhiệt kế loại dùng cho người đặt ở nhiều vị trí khác nhau trong thùng ấp bạn sẽ thấy kết quả ..... theo kinh nghiệm của tôi với loại bố trí này nhiệt độ chênh nhau giữa các vị trí khoảng 1,5- 2 0 C nếu đo nhiệt độ ở nơi gần bóng đèn nhất và nơi xa nhất ( vì tôi không biết bạn đặt rơle ở đâu nhưng khi bạn xếp đầy trứng ở tầng 1 thì không khí nóng sẽ tụ lại ở dưới không thoát lên trên được dẫn đến trường hợp tầng 1 rất nóng và tầng 2 và 3 thiếu nhiệt ) .... bạn thử để ý phải những trứng chết khi gần khẽ mỏ là những trứng bạn đặt ở tầng 1 ở dãy giữa , còn những trứng khẽ mỏ chậm hoặc khi chết vì quá ngày ( đập ra thấy trứng còn nhầy nhụa ) là những trứng ở trên tầng trên cùng phải không ???? bạn nên thay đổi vị trí trứng khi đảo trứng ( trong ra ngoài , trên xuống dưới ...) , nguyên tắc phân bố đèn và quạt trong máy ấp trứng của anh Nguyên trong topic máy ấp trứng gia cầm bán tự động và những kinh nghiệm về kỹ thuật ấp trứng bạn cũng nên kham khảo thêm .
    Lần đầu tiên tôi mua máy ấp trứng về ấp cũng bị tình trang này và tỉ lệ nở chỉ khoảng 20 % , con nở ra đa số bị khèo chân ( vì nhiệt quá nóng )

Last edited: 11/12/10
  3. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    Anh PHANPHUONGNAM,em cũng ko nhớ những trứng bị như vậy nằm ở ngăn nào nữa......anh xem giùm em với,em bố trí như vậy thiếu` xót và cần bổ xung chổ nào anh......bóng đèn em đặt ở giữa đáy thùng,4 góc là 4 lon bia đựng nước,dưới vĩ trứng 1 (trên bóng đèn) là 2 quạt máy thổi hơi lên trên,đầu dò nhiệt kế em đặt dưới vĩ trứng 1 cách 5cm.....Em đả dùng thử nhiệt kế dùng cho người rồi,nhiẹt kế điện tử đo là 37.5 trong khi nhiệt kế của người là 37.7-37.8,có lúc lên 38 nếu trời quá nóng.......Em có người quen có trại gà ở VĨNH LONG,chú ấy xài thùng ấp khoãng 300 trứng và tỉ lệ ấp nở rất cao khoãng 90%,nhìu lúc muốn nhờ chú ấy chụp vài hình trong thùng ấp để tham khảo nhưng ngại chưa dám nói vì chú ấy rất bận.....
    .Anh,em,chú ,pác trên diễn đàn nếu ai có sở hữu thùng ấp của những nơi chuyên sãn xuất máy ấp và có tỉ lệ ấp nở cao thì xin nhín chút thời gian post vài hình lên 4r để cho mọi người tham khảo nhé....xin chân thành cám ơn....

Anh PHANPHUONGNAM mua máy ấp ở đâu mà tỉ lệ nở chỉ khoãng 20% kì vậy,theo em biết những nơi sãn xuất máy ấp tỉ lệ nở cao lắm mà,người ta bán máy và có chỉ dẫn đủ thứ từ cách chọn va bảo quãn trứng,canh nhiệt độ cho chuẫn..v.v.v....anh có thể post vài hình của máy ấp của anh để anh em tham khảo đuọc không?

à cho em hỏi,em thấy trên mạng đăng bán máy ap trứng của HOANGKHANG ko biết máy ấp nơi này có ok khong anh ha ? Lúc trước em tính mua 1 cái khoang 150-200 trứng nhưng nghe thằng bạn ở sg nói cơ sỡ đó máy ấp nở ko cao,sát trứng dữ lắm,người ta mua về mán vốn dữ lắm nên em ko dám mua(ko biết có thật ko ???) hihihi....trên diễn đàn có ai mua xài thử máy ấp HOANGKHANG chưa ạ,xin tư vấn giúp em nhé

Last edited: 12/12/10
  4. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    trước đây em cũng xài máy ấp trứng của Hoàng Khang , nếu tuân theo đầy đủ các hướng dẫn kỹ thuật thì em thấy nở cũng ok lắm , sau này chú Nguyên chỉ dẫn cách làm thùng ấp trứng em thích nên làm theo và muốn sử dụng cái do chính tay mình làm ( vậy mới vui đúng không anh ???) ....

ah nếu em là anh Hoàng Khang chắc anh chết với em đó ....heheheheh ( em đùa thôi ), mà nếu anh chỉ nghe nói mà dám viết lên cho mọi người đọc như vậy ảnh hưởng đến người khác nhiều lắm ......

Thân .

5. phanphuongnam

phanphuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    131
    chào bạn TranHuuPhuc !

Như tôi đã nói ở trên bạn nên kham khảo mọi thứ trong topic của anh Nguyên về thùng ấp bán tự động , tôi cũng đang gặp trường hợp nhiệt độ trong thùng ấp không đều ở các nơi trong thùng ấp , về thùng ấp của bạn tôi không biết thế nào nhưng tôi nghĩ bạn có thể thử :

vị trí đèn bạn đã đăt ở giữa thùng ấp , quạt bạn đăt ở mặt dưới tầng 1, cách đèn khoảng 15cm cho thổi thẳng trực tiếp vào bóng đèn ( dán giấy ở lưới tầng 1 mặt sau quạt để cho quạt mất chức năng hút , khi đó quạt sẽ thổi vào trung tâm bóng đèn , không khí nóng lúc đó sẽ tỏa đều ra xung quanh và đi lên trên, sau đó bạn chịu khó lấy nhiệt kế đặt ở nhiều nơi xem nhiệt độ chênh lệch nhiều không lúc đó một là :những trứng bạn ấp sau bạn bỏ đặt vào vị trí đó , những trứng từ ngày 5-10 bạn đặt ở vị trí có nhiệt độ thấp hơn và những trứng gần nở bạn đặt ở vị trí có nhiệt độ thấp nhất ( đừng dưới 36 0 C ) còn độ ẩm thì bạn mua 1 cái hộp giống của anh Nguyên là ok ..... còn không ở những nơi có nhiệt độ thấp bạn gắn thêm 1 quạt quay ngược đầu lại để dùng chức năng hút để hút không khí nóng ( vì xa bóng đèn ) .... nhưng thường dùng nhiều quạt không tốt .

Và một điều bạn nên xếp trứng so le giữa các tầng để không khí thoát được lên trên và chị khó đảo trứng chứ bạn nói 6 ngày mới đảo 1 lần thì tôi nghĩ mấy con gà con nở ra phải có sức sống mãnh liệt lắm ....

Last edited: 12/12/10