thùng ấp gà bình dân 100n

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi hhhh, 2/4/10.

1. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]nghèo quá mua k nổi máy ấp vip (1,5 củ) nên nghĩ ra thùng binh dân này 100n.a e nào ít tiền thi zinh về ấp nhé [​IMG]co nhiu đó đủ òi!!!!!nhiệt đô rất ổn định gà bị nóng zinh vỏ chít khi 18n rất ít:laughing:. iếu điểm ..ấp k được nhìu tầm 30-40 c.điều chỉnh nhiệt = lỗ thông hơi .. lợi điểm . tốt ít tiền điện, cúp điện thay = bình ac quy ,rẻ tiền zễ lắp đặt=)) muốn test thử mua hột vịt lộn ấp 6n là ok ngay:laughing:

hungrom456, sheringham, soya and 7 others like this.
  2. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    cái này để làm được thì mất khá nhiều thì giờ để điều chỉnh đèn sao cho luôn nằm trong khoảng nhiệt độ cho phép (39 - 42) là một cái khó thêm nữa thùng ấp của bạn thiếu hệ thống thông khí, mình đoán cái nắp kia bạn dùng để đựng nước tạo độ ẩm. đồng thời che bớt sáng khônglamf ảnh hưởng đến gà con

tuy nhiên làm được như thế này là tốt rồi. vì chỉ cần áp dụng cho mô hình nhỏ, mỗi lần từ 10 - 13 quả là OK.

bạn chia sẻ thêm về kích thước thùng, bóng đèn bao nhiêu w.

3. TWODUONG

TWODUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278

Bạn ấp nở lứa nào chưa, mình nghỉ ít tiềnnhưng tốn sức, tỷ lệ nở không cao, bạn chỉ thêm 400 nữa là có máy ấp tốt như anh Quach Nguyên đã trình bày

4. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    sao bạn biết tốn sức.tui làm thùng này rất đơn jan và k hề tốn sức.tôi nghĩ nhìu người có thể làm được . tui làm thùng nay mục đích tiết kiệm tiền mà vẫn hiệu quả!để cho a e it tiền vẫn có thể có 1 cái thùng ấp đúng nghĩa!còn bỏ thêm 400n hay 1t nũa để làm thùng ấp thi đã nhìu người chứng minh thành công òi.k cần bàn tới=))=))=))

Last edited: 2/4/10
  5. TWODUONG

TWODUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Mình nghĩ thứ nhất điện hiện nay lúc mạnh lúc yếu, nhiệt độ môi trường lúc lạnh lúc nóng vậy bạn phải canh nhiệt ra sao
    Mình chỉ hỏi bạn đã ra được lứa sản phẩm nào chưa,còn tiết kiệm chi phí mà phí đi một mẽ trứng tiếc lắm bạn

Last edited by a moderator: 5/4/10
  6. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    nguyên lý bóng công suất thấp hay cao nhiệt độ sẽ ổn định trong 1 cái thùng kín zu nhiệt tốt.(thùng xốp đựng đá)vì vậy hãy chọn 1 cái bóng đèn phù hợp với thùng ấp cùa minh....sắc xuất ngày đêm là 1,2 o.khắc phục = cách bít lỗ thông hơi (bắt buộc phải có lỗ thông hơi để khi gà nở rà còn thở k die vì thíu oxy !
    .........bạn đọc kĩ đi òi thắc mắc bạn k tin thì đừng làm .tui làm thùng để ấp, k ấp ra gà đưa lên đây làm j.đưa cái thùng đựng đá được òi =))=))=))=))mấy bữa nũa nở lứa mới ,chụp tấm hình lúc mấy e đạp bể vỏ lên =))

Last edited by a moderator: 5/4/10
  7. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Bạn cho mình địa chỉ mình đến tận nơi giao lưu học hỏi đựoc không? hehiehi

hhhh thích bài này.
  8. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    tui ơ vũng tàu .bao jio vào đây tắm biển pm mình.....................................................................................................................

9. utnhi

utnhi Active Member

Thích đã nhận:
    15
    bạn có làm để bán ko vậy ? ếu có pm mình cái nha !
    cám ơn bạn !

hhhh thích bài này.
  10. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    mấy cái đồ chơi con nít tui làm để mọi người đều có thể làm .k hề co m5uc đíc mua bán=))=)) noi từ đầu òi ấp thấy ok đặt zum cai thùng tên HHHH là ok oi( thùng ấp của HHHH ) =))=)) phiên bản mới 2.4G nè [​IMG][​IMG][​IMG] đảo ngược lại hơi tối nhưng ổn định nhiệt hơn...hiêu quả rất cao ..có thể ấp gà ,vịt ngan ,ngống, rất phù hợp quy mô gia đình chăn nuôi nhỏ để nuôi kiểng ,an thịt, zup đàn gà mái đẻ liên tục!!!!!!!!!!!!!!!! 1 tầng 40q gà tre 2 tầng x 2 =80q trứng to hơn thì ít đi.:(:(:(:(

thelonelywarrior and ga_blao like this.
  11. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    kakaka, VT có cao thủ mà tui hỏng biết nhen, cho tui qua thỉnh giáo vài chiêu được hem bồ tèo !??!?! cho xin địa chỉ và 10 con số để a_nhô hen !:applause: Mà sao thấy toàn ấp hột vịt lộn vậy bồ tèo, hôm bữa mua nhậu mà hong hết đem zdô ấp đúng hem ~X(

hhhh thích bài này.
  12. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    =))=)) e vang khè đó là ngỗng ,đen đen là ngan ,vịt nở 10 n òi, lớn đùng! .gà tre 3n nữa mới nở..cao thủ gi đâu nghèo quá k co tiền mua thùng vip đi luợm rác về làm đó mừ:crying::crying: bạn có zip ghé mình chơi đt 0928 79 2222 ...HƯNG mới chơi gà đuợc mấy thang à...mùa này nóng tp về tắm biển nhìu zu lắm=))

13. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    bạn hhhh cho biết thông số thùng ấp đi:dài ,rộng,cao;bóng bao nhiêu w,lắp cách giá để trứng bao nhiêu đục lỗ thông hơi chỗ nào;bao lâu thì theo dõi nhiệt độ.mình rất hứng thú với món này.mỗi tội đi làm cả ngày,không có thời gian theo dõi và không biết chỗ ấp thuê nên muốn nhân giống cũng khó

hhhh thích bài này.
  14. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    :laughing::laughing:
    bạn mua 1 cái thùng đụng đá về 40x60 bóng màu xanh 5w ..theo mô hình của tui mà làm máy cai số liệugi đó k cần đâu.. ...nhớ đục 4 cái lỗ ơ năp to = cai đui đèn(đường kính 2cm)muốn hạ nhiệt lấy cái vung nồi đậy cái bóng đèn lại =37,5o làm xong test thử 2 ngày coi nhiệt ổn đ k? thác mắc pm mình ..:laughing::laughing:

15. baokha

baokha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Mình thấy bạn hhhh có ý tưởng cũng hay đấy. Thùng ấp này và thùng củ chú Nguyên cũng như nhau thôi. Khác biệt là không có đồng hồ nhiệt độ => Bạn này sử dụng nhiệt tối đa của bóng đèn 5w= 35 đến 40 độ, sau đó bạn khoét lỗ thông hơi và nhìn vào nhiệt kế trong thùng mà điều chỉnh lỗ thông hơi cho phù hợp => Nói chung về nguyên lý cũng rất đúng. Chỉ khác biệt 1 cái điều chỉnh bằng thủ công còn cái kia có đồng hồ nhiệt thì điều chỉnh tự động mà thôi.

=> Ngoài việc bạn điều chỉnh nhiệt độ bằng cách bít lỗ thông hơi thì bạn nên mua thêm Dimer để điều chỉnh nhiệt độ của bóng đèn. Ban đem bạn có thể điều chỉnh tăng thêm 1 ít so với ban ngày.

hhhh thích bài này.
  16. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    ưu điệm của thùng là nhịêt độ k quá giói hạn cho phép gây ra zíng vỏ chít khô gà con khi 16-18n ( đặt lỗ thông hơi vừa đủ để .+nuớc ) yếu điểm hạ nhiệt thì k thể nâng nhiệt lên được = điện bắt buộc phải zung cách bít lỗ để nâng nhiệt .nhiệt bị lệch khi thời tiết bên ngoàii thay đổi tầm 10-15o =trong thùng 1-1,5o(nên để thùng vào nơi khín đáo màt mẻ nđ lệch tầm 3-7o như vậy k cần điều chỉnh vẫn đạt nđ ấp tối iu cho gà 37,1 vào 2h sáng.37,8o 14h ban ngày vao).lưu ý ngày đảo tối thiểu 3 lần ,vào những lúc quan trọng nhất sáng 7h-14h-23h liếac zum cái nhiệt kế ,coi zum cái lịc 19-21n bắt gà ra .haha.thank baokha đã góp ý và hỉu mình..(giò đang làm nghề ấp mướn làm thùng mướn k lấy tiền .máy bà nuôi gà ta thả vườn khoái lắm mua gà con 10 ngày tuổi 25n. hột gà có cồ 2,5n lời quá mua về ấp phà phà ra ào ào .mấy bác chơi gà vip k ấp thùng như này đâu toàn chơi thùng 1t-2t k àh

17. thienhuongluu

thienhuongluu Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình mới làm 1 cái giống bạn, nhiệt độ sau 10p chạy tới giờ là 39-39,5o (trong thùng ấp chỉ có khay nước thôi), Như vậy có OK không bạn, làm sao khi ấp nhiệt độ đạt 37-38o. Cám ơn bạn nhiều nhá

18. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    Bạn đục thêm lỗ nhỏ để nhiệt độ hạ xuống ! Đục từ từ thôi đừng đục nhiều quá :)

thienhuongluu thích bài này.
  19. thienhuongluu

thienhuongluu Member

Thích đã nhận:
    6
    Mài mò vài ngày cũng đạt nhiệt độ 37-38o, có điều theo dõi hơi mệt...hihi. Hy vọng thành công để chuẩn bị ấp mẻ đầu tiên.

20. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Đang làm theo cách của bạn ý tưởng rất hay ko tốn của nhưng hơi tốn công.Cám ơn bạn nhìu.