Thuốc bổ cho Lửa?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi dongnc, 27/5/11.

1. dongnc

dongnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Em chào cả nhà!!
    Ngoài chế độ ăn cám và mồi tươi mà diễn đàn đã nói rất nhiều rồi, thì E muốn các bác tư vấn thêm cho các loại thuốc bổ giúp chú Lửa thêm khỏe mạnh. Các Bác chỉ giúp những loại thuốc thông dụng có thể mua tại bất kì hiệu thuốc nào trên lãnh thổ VN thôi nhé :D
    Có kèm ảnh về sản phẩm thì càng tuyệt các bác nhé
    E chắc nhiều bác mới chơi như E cũng đang rất quan tâm vấn đề này đấy ạ
    Mong các cao thủ trợ giúp, rất cám ơn Bác nào chia sẻ!:D

2. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mình không phải là cao thủ nhưng cũng mạn phép nói ra vài dòng suy nghĩ như sau : Đối với chim rừng nó lấy đâu ra thuốc bổ mà uống. Chỉ cần bạn chăm sóc nó theo chế độ gần giống như tự nhiên thì không cần bất cứ một loại thuốc bổ nào cả !

londtige and dongnc like this.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Cũng không hẳn là ngoài rừng không có thuốc bổ ho các em nó đâu giangnamphong. Ngoài rừng thì khi chim thiếu chất thì nó sẽ tự tìm các loại thức ăn để bổ sung cho cơ thể. Tuy nhiên! Khi nuôi nhốt trong lồng thì thường là chúng ta chỉ cung cấp được 1 vài loai thức ăn mà thôi cho nên dẫn tới tình trạng mất cân bằng (VD : Chim nuôi nhốt mà không cho ăn thêm canxi thì trứng có vỏ rất mỏng và rất dễ hư. Chim con khi nở ra mà không cung cấp thêm canxi và các vitamin nhóm B thì tỉ lệ sống rất thấp). Cho nên khi nuôi nhốt thì hàng tuần nên bổ sung thêm vitamin nhóm B hoặc Vít tổng hợp cho em nó. Như mình nuôi thì 1 tuần 2 lần mình dùng vit tổng hợp dùng cho người (dạng viên nhộng) và mình dùng kim tiêm loại 1cc rút vitamin ra và bơm vào trong cào cào non or dế cho em nó ăn. Trong mùa thay lông thì mình dùng thêm Vit E để lông em nó mượt hơn 1 chút. Vài lời xin trao đổi. Mong các AE thành viên góp ý thêm. Thân chào.

PhucPH, hongsang, truongsumo and 5 others like this.
  4. dongnc

dongnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Bac SonnguyenVT nói rất hợp lý! Vậy bác cho em xin thêm cái ảnh hai loại thuốc này với, và cách sử dụng luôn. Vì thuốc con nhộng chắc dạng bột vậy phải hòa với nước không hả bác? Rất cám ơn Bác chia sẻ!

5. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thuốc này là viên nhộng thuộc dạng nước (như Vít E vậy). Nó có tên là ONE A DAY ( Women's 50+Advantage), thuốc này bao gồm các Vít như A,C,D,E,K,B1,B2,B6,B12 Niacin, Folic Acid, Biotin, Pantothenic Acid, Calcium, Iron, lodine, Magnesium, Zinc, Selenium, Copper, Manganese, chromium, Molybdenum,..... Mình dùng 1 tuần 2 lần và mỗi lần thì cứ tiêm vào trong mỗi con cào cào or dế (mỗi con 1 ít thôi) và tiêm chừng khoảng 4 - 5 con ah. Đây là thuốc bổ của mẹ mình, do mấy đứa em ở bên Mỹ gởi về. Do mình thấy có rất nhiều Vitamin và khoáng chất nên xin vài viên và cho em nó uống thì thấy cũng rất tốt, chứ chưa thấy có hại gì. Thân!
    Còn đây là hình của hộp thuốc. Bạn tham khảo nhé!

6. dongnc

dongnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Rất cám ơn Bác vì những chia sẻ rất nhiệt tình. Chúc Những chú chim của bác Khỏe mạnh hót hay :D

7. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    bác dongnc chỉ cần ra tiệm thú y, mua thuốc dành cho gia cầm về dùng là đủ rồi. Trên thị trường có rất nhiều loại, bác hỏi mua loại Vitamin + Canxi tổng hợp, nếu không có thì bác mua Vitamin tổng hợp và Canxi. Cần chú ý pha chế đúng hoặc dưới liều dùng của nhà sản xuất. Các loại thuốc đều là dạng tinh chế đậm đặc, sẽ có hại nếu thừa, có khi còn làm chim rớt lông trái vụ hay rớt lông lần 2 dù là mới thay lông xong.

dongnc thích bài này.