Thuốc cho cá !

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi charade_2010, 7/5/07.

1. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn . Xin hãy giúp mình chuyện gấp : Một con cá lia thia mái của mình bị bệnh ứ nước , bụng căng và vảy xù ra , các bạn có thể hướng dẫn cách chữa trị như thế nào không ?! Mình rất , rất mong nhận được ý kiến . :crying: #:-S
    Khang .

2. lehaimetal

lehaimetal Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hic đúng cái dòng quan trọng nhất thì lại không đọc đc. bác sĩ nào khám nổi. bạn hãy ghi lại rõ hơn đi. thì anh em trong hội mới biết mà giúp đc chứ

3. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây , mình viết lại đây : Con cá lia thia mái của mình bị bệnh ứ nước , vảy xù ra và bụng căng phồng lên , mình đọc tập san cá cảnh của thành phố Hồ Chí Minh nói là dùng kim tiêm rút nước trong bụng cá nhưng dĩ nhiên là không dám làm . Hiện giờ , mình cho ngâm nước ấm và một chút kháng sinh . Các bạn giúp giùm với :crying:

4. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Giúp giùm mình đi ! Mà nói thiệt , mình nuôi cá hơn 5 năm năm rồi và chỉ nuôi có lia thia thôi . Và mỗi lần cá bệnh , không phải là bệnh ứ nước , vảy xù , bụng căng này thì mình có thể chữa được hết . Nhưng lần này mình muốn có kinh nghiệm hơn về loại bệnh này . Hic .. hic .. giúp mình với !

5. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời , giúp mình đi ! Chẳng lẽ biết nuôi mà không biết chữa sao ?!

6. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    #:-S những bễnh như thế thì ta chỉ có cách là ngâm cá trong nước thuốc và cho muối vào thui và nhớ cho ăn đầy đủ kết hợp thay nước thường xuyên nữa
    trước tới giờ mình toàn chữa cá theo cách này thui .cao thủ nào còn cách khác thì hãy góp ý giúp bác charade đi nào!!!!!!!!..............#:-S

7. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Mình nuôi cá betta rất ít khi bị bệnh mà đã bệnh là Die luôn

8. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bằng hữu thật quá vô tâm trứơc bệnh tình của con cá cưng ! Tiếc thay , mọi người đành bó tay trước lọai kì bệnh này !

9. lehaimetal

lehaimetal Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trùi ui mình cũng mới vào nghề thui àh. chưa biết đcj nhiu cả. có lẽ may chăng thì anh credic có thể có điều jì đó bổ ích giúp bạn đcj. chúc cá của bạn mau lành bệnh

10. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiếc thay , đã quá muộn nhưng tại hạ đã hỏi chaulahan và được hướng dẫn phương thuốc rồi . Huynh đệ đó nói là mua một gói thuốc trị sình bụng của Đức sản xuất ( khỏang 18000 đồng / gói ) , đem về , pha một chút vào nước , ngâm cá !
    Khi biết được tin này thì quá muộn rồi nhưng có còn hơn không ! Cầu cho linh hồn tiểu ngư được yên nghỉ .

11. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bệnh này thỉnh thoảng cá của tôi cũng bị nhưng không biết cách chữa như thế nào mỗi lần bị thế la toàn die :crying: nghe bạn charade_2010 thì có loại thuốc chữa bệnh đó , bạn có thể nói rõ giúp tôi xem chỗ bán thuốc đó ở đâu vậy ở HAN có thể mua loại thuốc đó ở đâu .Cảm ơn bạn nhiều

12. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bằng hữu , tại hạ post như bằng hữu thấy đó nhưng không ai trả lời , tức mình hỏi moderator thì chỉ được moderator hướng dẫn thế thôi , và tại hạ ở thành phố Hồ Chí Minh nên biết chỗ bán còn ở Hà Nội thì chịu . Bằng hữu có thể gửi tin nhắn cá nhân cho các huynh đệ ở Hà Nội để biết ! Hoặc nếu cùng đường thì tại hạ có thể tìm và gửi ra cho bằng hữu cũng được . Chúc thành công !
    À , mà tại hạ cũng có lời khuyên thế này : Vào ngày cuối tuần ( Thứ 7 hay Chủ Nhật ) chẳng hạn , bằng hữu nên vệ sinh hồ cá của mình tòan diện , kì cọ thật kĩ bằng xà phòng hay muối để sát trùng , vệ sinh thật kĩ như vậy sẽ phòng bệnh rất tốt ! Bằng hữu cũng nên dùng rong để làm dịu cái nóng mùa hè cho cá . Nhưng nhớ phải ngâm nước muối sát trùng cho rong vài tiếng , sau đó mới rửa lại thật sạch bằng nước sạch tránh mầm bệnh . Tại hạ rất ghét dùng lục bình vì rễ của nó dài và rậm , cũng dơ hơn rong !
    Tại hạ chỉ nuôi có độc nhất một lọai cá là Lia thia hơn 5 năm qua nên cũng không có kinh nghiệm trong các lọai bệnh của những lòai cá khác .
    Có một lọai bệnh khác mà cá có thể cũng hay gặp là bệnh nấm mốc , thì bằng hữu dùng thuốc kháng sinh ( Penixilin hoặc Cefaroxin ) , viên con nhộng , trút một chút thôi ra nước ấm và ngâm cá vào . Nứơc ấm ở đâu ra ? Có thể lấy từ vòi hoa sen trong phòng tắm hoặc nếu không dùng nước thường cũng được . Nhớ để ý xem nó có nhảy ra ngòai không nhá , vì có thể nó sẽ không quen với điều kiện này ban đầu . Tại hạ dùng cách này thì cũng chữa hết được bệnh nấm mốc trắng cho cá .
    Nhớ cách li cá bệnh ra khỏi bầy !
    Mục này sẽ còn được dùng thường xuyên nữa đây .

13. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia buồn với bạn nhe, mình cũng từng gặp cá bệnh như thế rồi cũng chưa biết cách trị ra sao. Mình cũng lấy kim chít cho xì nước ra xong rồi cá cũng die. Nếu có cách trị thì nhớ thông báo cho anh em học hỏi nhé. Một lần nữa chia buồn nhe!!!

14. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Sao lại chà rửa hồ cá bằng xà bông nhỉ...ngâm muối thì đồng ý chứ xà bông thì thua...

15. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ngâm xà bông thì chuẩn bị bao diêm cho cá đi là vừa bạn nhểy:laughing:

16. charade_2010

charade_2010 Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bằng hữu khi tắm không dùng xà bông ?! Bao diêm thì có sẵn nhưng để nướng cá chép ăn , không phải lia thia đâu !
    Dùng xà bông chà thiệt kĩ hồ cá , bảo đảm không chết đâu mà lo ! Nhớ xả nước nhiều lần !

17. lehaimetal

lehaimetal Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có ji đâu. dùng xà bông vệ sinh bể đcj mà nhưng sau đó phải rửa thật kĩ. làm sao cá chết đc. chắc tatij bác chưa thủ nên mới nói vậy. em toàn xài xà bông hèm cá có sao đâu. vẫn xung lém:laughing: :laughing: