Thuốc dùng cho Lan

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi Solid Blue Discus, 8/2/06.

1. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @anh Lanviet: em thì hay dùng Bocduex lắm..vì em thấy nó là chất diệt trùng khá hiệu quả..hì..nhưng cây của em ít bệnh lắm....:D..em không dám xài các loại thuốc khác vì sợ độc, giàn lan của em gần chỗ má hay phơi đồ..mỗi lần xịt thuốc gió thổi ghê lắm, có dẹp đồ vào vẫn ớn!:D..
    Àh, em đọc sách thấy nói lấy hột bình bát giã ra, pha thêm xà phòng vào cũng có thể diệt các loại rệp hiệu quả, đây là một trong những loại thuốc "xanh"

2. lanviet

lanviet New Member

Thích đã nhận:
    41
    To : Gamblerhn

Mình gửi cho bạn nhãn của chai thuốc, cây của bạn mình phải thấy mới biết chính xác được , mình nghĩ thuốc này chữa được các loại rệp, sử dụng theo chỉ dẫn của nhà sản xuất.

Thuốc này có bán tại các cửa hàng hoa cảnh

pqmb thích bài này.
  3. lanviet

lanviet New Member

Thích đã nhận:
    41
    To: SBD

Mình không biết nói với bạn thế nào, nhưng chắc chắn là đồng có hại cho Lan, nếu bạn thích sử dụng thuốc trừ sâu sinh học bạn ghé 22 Phan Đăng Lưu Bình Thạnh, CH giới thiệu sản phẩm CT sát trùng SG, hoặc ngay ngã tư Nguyễn Đình Chiểu Mạc Đĩnh Chi bên tay phải mình không nhớ số Cty thuốc sát trùng VN. Họ có sẵn khỏi giã chi cho mệt. Nếu xịt thuốc sợ bay qua hàng xóm, bạn pha vào xô, nhúng cây vào đấy là xong.

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Xin thêm một chút lưu ý, thuốc này rất hôi:-S , nếu có phun thuốc nhớ tránh đừng để gió tạt vào người (nếu ở trần khi phun càng nguy hiểm) vì khả năng sẽ bị đau đầu, khó chịu...

5. tunglam

tunglam New Member

Thích đã nhận:
    272
    Bác này liều mình như chẳng có, tuy sợ các thuốc khác vì độc mà lại không sợ Boóc đô. Nó cũng độc lắm bác ơi. Hôm nào rảnh em gửi bác một số loại thuốc trừ sâu bệnh hại cho cây lan.Thân.

6. luan_thao

luan_thao New Member

Thích đã nhận:
    32
    Các Bác xài thứ này hôi lắm, nó chỉ có hiệu lực trong 7 ngày. Các Bác dùng Actara đi, loại này hiệu lực kéo dài lại ít độc, có tính lưu dẫn cao, diệt trừ được các loại rệp, sâu trên hoa lan. Đối với nhện đỏ hay xuất hiện vào mùa khô ( gây ra các chấm như thâm kim ở dưới mặt lá dễ nhầm lẫn với bệnh đốm lá) phải dùng : Ortus ; Nissorun ;Vertimex . . mới diệt được nhện đỏ

7. gamblerhn

gamblerhn New Member

Thích đã nhận:
    30
    Nhờ bác cho biết luôn các loại thuốc bác nói có bán ở đâu nhé. Xin cảm ơn.

8. luan_thao

luan_thao New Member

Thích đã nhận:
    32
    To Gamblerhn : bác ra tiệm thuốc BVTV, ở tiệm lớn mới có. Ở các tiệm bán hoa lan thường bán ít loại thuốc lắm, bạn chịu khó tìm nha. Cần lưu ý là khi dùng thuốc nên thường xuyên đổi thuốc để tránh lờn thuốc. Chúc bạn thành công. À quên nữa, loại Vertimex vừa có hiệu lực với sâu rầy và cả nhện đỏ.