Thuốc từ Chim Cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi phutancamau, 20/12/10.

1. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Chim Cu Gáy mang lại niềm vui cho chúng ta, làm thỏa thích sự đam mê của người chơi.
    Ngoài ra chim cu mạng lại nhiều lợi ích từ thú vui tiêu khiển trên. ( Ở đây chúng ta bỏ qua trường hợp chim cu đem tính mạng của nó để .... chủ kinh doanh : vì mục đích kinh tế).
    Lúc chưa nuôi Cu thì đã thích và mê chim Cu. Sau khi nuôi được vài tháng càng yêu thích hơn.
    Và em có nhiều tình cảm dành cho Cu, nói chính xác hơn là có 1 tấm lòng Cảm Ơn đối với Cu.
    Bởi vì : Ngoài tiếng gáy, chim Cu còn là 1 vị thuốc rất thú vị. Đó là nước uống của con Liêu Ròng ( trơn ròng) có thể trị bệnh được cho trẻ con khóc đêm. Cái này bản thân gia đình em và bạn em đã xác nhận đúng 100%.
    Em xin kể điển hình: Cháu của em sinh được 4 tháng thì bắt đầu khóc đêm, từ 7h tối khóc đến 2h khuya....khóc nức nở " nôn gan nôn ruột".....Bác sĩ cũng pó tay, kể cả Thầy Bùa cũng ko có cách làm sao cho hết khóc.Rồi em vô tình đc nghe 1 Bác tên Ba Tranh nói con liêu ròng nó hay lắm cóng nước nó uống có vị thuốc, con nít khóc đêm đem cho uống là hết liền...........bán tính bán nghi.....em liều gan làm thử......... lấy ống hút.......lấy khoãng 3 muỗng cafe rồi pha với nước sôi......cho uống tránh mất vệ sinh.....chia ra làm 3 lần uống vậy mà hết............cuối cùng làm 2 vợ chồng nhỏ em của em.....lại xá 3 xá cảm ơn con liêu ròng......bởi vì nó ko tin.....lúc em " làm thuốc" uống nó nói : " Nếu mà hết 2 vợ chồng xá 3 xá cảm ơn!"
    Kể từ đó đến lớn cháu em nằm đâu nằm đó tươi cười....ú mập đến nay đã 2 tuổi.....em cũng hưỡng lây ko còn bị ba mẹ rầy la nuôi chim chi mà nhiều lông lá bay đầy nhà......
    Và đến nay đã cho nhiều em bé khác cũng hết.....mới hôm kia có 1 người lại xin nước cu và nói " nghe người ta chỉ tôi lại đây xin nước cu về cho cháu tôi uống"..............sự thật em có hỏi lại thì tất cả đều thành công như ý.
    Em còn nghe nói phân = thỉ ( cứt) còn có tác dụng trị cho phụ nữ sau khi sinh bị " trở lửa" lấy phân nó bỏ vào mẻ lửa xông thì hết. Cái này em chưa kiểm nghiệm.
    Ngoài con Liêu Ròng còn có giai thoại về con Ba Cốt ( ba hậu) cũng Bác Ba Tranh ( cũng là Bạn cùng lứa với Bác Tư HiL) nói ai mà nuôi được con 3 cốt trong nhà là tránh được tai nạn hỏa hoạn. Bác ấy nói trừ ra bị hoặc cố tình đốt nhà còn mà lửa than trên bếp lò ( k nói điện) văn vào vách lá nếu có cháy cũng ko phát hỏa lớn. Điều này thì ko chứng minh. Nhưng em muốn kể ra 1 số tác dụng của việc nuôi chim cu, hi vọng các Bác có nhiều câu chuyện khác làm cho việc này sinh động hơn. Kính mời các Bác có ý khác hớn!
    ................................
    Còn đây là thức tế hơn:

Vị thuốc chữa bệnh từ chim bồ câu
    <HR style="COLOR: #e49db6; BACKGROUND-COLOR: #e49db6" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->Chim bồ câu là loại động vật thuộc họ chim gáy, tên khác là bồ câu nhà, chim câu, là loài chim được nhân dân nuôi rộng rãi. Có nhiều giống rất khác nhau về kích thước và màu sắc, được phân chia thành các nhóm như bồ câu đưa thư, bồ câu bay lượn, bồ câu cảnh và bồ câu thịt. Trong đó, chỉ có bồ câu thịt được dùng phổ biến làm thực phẩm và làm thuốc chữa bệnh.

Theo đông y, thịt bồ câu tính bình, vị mặn, dinh dưỡng phong phú, thơm, vị ngọt, là loại thực phẩm tốt cho người già, trẻ em, người bệnh và sản phụ. Trứng bồ câu có chứa protein 9,5% chất béo 6,4%, hợp chất đường và calci, sắt, phốt pho... Thịt chim bồ câu có tác dụng bổ thận kiện tì vị, ích khí huyết. Dùng cho trường hợp gây yếu, hư nhược, tiêu khát, hay quên, mất ngủ, thần kinh suy nhược, dinh dưỡng không tốt, phụ nữ huyết hư tắc kinh... Trong y học cổ truyền, chim bồ câu được dùng với tên thuốc là cáp điểu hay gia cáp gồm thịt chim (cáp điểu nhục), tiết chim (cáp điểu huyết). Trong một số trường hợp, trứng chim (cáp điểu noãn) cũng được dùng.

(Ảnh minh họa)
    Sau đây là một số bài thuốc áp dụng:

Bài 1: Chữa suy nhược cơ thể: Chim bồ câu 2 con, hoài sơn 15g , long nhãn 10g, mộc nhĩ trắng 10g, hạt sen 15g, đông trùng hạ thảo 15g, một ít gừng và đường phèn. Cách làm: chim bồ câu bỏ nội tạng, làm sạch lông để ráo nước. Hạt sen cho vào nồi luộc qua, dùng đũa khuấy nhanh, bóc bỏ vỏ ngoài. Mộc nhĩ trắng ngâm trong nước ấm, rửa sạch. Hạt sen và chim cho vào bát hấp, trên rắc một lớp gừng rồi cho tiếp đông trùng hạ thảo, hoài sơn, long nhãn, mộc nhĩ trắng và đường phèn vào. Đổ nước sôi vào gần đầy bát thì đậy lại, cho bát vào nồi nước sôi hầm cách thủy trong 3 giờ là dùng được. Dùng trong 1 tuần.

Bài 2: Chữa chứng liệt dương, thiếu máu, hoa mắt hay choáng váng: Lấy chim bồ câu non 1 con làm thịt, bỏ lòng ruột, cắt nhỏ, sấy khô giòn, tán bột mịn; đỗ trọng 120g sao tồn tính, tán nhỏ cùng với muối rang 4g. Trộn đều các bột, luyện với mật ong làm thành viên bằng hạt ngô. Ngày uống hai lần, mỗi lần 15 viên với nước ấm (thuốc bổ thận tráng dương).

Bài 3: Để chữa kinh nguyệt không đều, kinh bế lâu ngày không thông: Lấy tiết chim trộn với bột xơ mướp đốt tồn tính làm thành bánh, phơi khô; khi dùng, tán nhỏ, ngày uống hai lần, mỗi lần 8g với rượu vào lúc đói.

Bài 4: Bổ tỳ, tăng cường khí huyết, nhất là cho người mới ốm dậy. Cách làm: Chim bồ câu non 1 con, làm thịt, bỏ ruột, chặt nhỏ; hoàng kỳ 30g, câu kỷ tử 30g, phơi khô, thái nhỏ, trộn đều, thêm nước, hấp cách thủy cho chín nhừ, thêm gia vị, rồi ăn cái, uống nước. Cứ 3 ngày ăn một lần. Dùng 3-5 lần.

Bài 5: Hỗ trợ chữa đái tháo đường: Lấy thịt bồ câu 1 con nấu chín với mộc nhĩ trắng 15g hoặc hoài sơn 30g và ngọc trúc 20g. Ăn cái, uống nước làm một lần trong ngày, không dùng gia vị, ăn nhạt

Bài 6: Chữa váng đầu, hoa mắt, tim đập không đều, mất ngủ: Dùng 30g ngũ vị tử, 30g khởi tử, 30g hà thủ ô đem nấu lấy nước, dùng nước thuốc này luộc 4 quả trứng chim bồ câu, gia thêm 100g rượu nếp cái. Khi trứng chín cho thêm 50g đường đỏ, bỏ vỏ trứng, ăn trứng và húp nước lúc còn nóng.

Bài 7: Chữa chứng ra mồ hôi trộm: Dùng một con bồ câu, 20g hoàng kỳ, 25g kỷ tử. Bồ câu làm sạch, bỏ hết nội tạng, rồi cho hoàng kỳ, kỷ tử vào bụng và khâu lại rồi hấp cách thủy. Khi chín bỏ xác hoàng kỳ, kỷ tử, chỉ dùng thịt chim và nước. Dùng 3 lần cách nhau 5 ngày, chứng mồ hôi trộm sẽ đỡ.

Bài 8: Chữa xuất tinh sớm, mộng tinh, dinh tinh: Dùng một con chim bồ câu đực, cắt tiết giữ lại, làm sạch, bỏ nội tạng; 30g hoàng tinh; 15g ích trĩ nhân; 30g ngũ bội tử; 30g khởi tử; 200ml rượu nếp cái. Hầm chín bằng lửa nhỏ rồi ăn nóng.

.................Cái này em ko có mục đích tuyên truyền ăn thịt hà nhe, nếu ai có bệnh thì bất khả kháng lắm chúng ta mới dùng.....Còn vị sự " tẩm bổ" ko nên........" Dẫu rằng nhơn vật dĩ đồng, tuy không biết nói mà lòng biết nghe".....

Còn bài viết này còn........bất lợi hơn nữa......Bài này có lẽ chị Papa ( Chị Thủy) chắc thuộc rồi hiiiiii.....
    <TABLE class=contentpaneopen><TBODY><TR><TD class=contentheading width="100%">Cháo chim cu đất </TD><TD class=buttonheading align=right width="100%">| In | </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=contentpaneopen><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left width="70%" colSpan=2>Người đưa bài: huenguyen </TD></TR><TR><TD class=createdate vAlign=top colSpan=2>11/07/2003 </TD></TR><TR><TD vAlign=top colSpan=2>Chim cu đất là một loại chim rừng, thịt thơm mềm, rất ngon và bổ. Vật liệu :
    - 1 con chim cu đất.
    - 4 chén nước hầm xương.
    - 1/2 chén gạo.
    - 1/2 chén đậu xanh.
    - 1 củ hành tây.
    - 30g tôm khô.
    - Gừng, hành lá, tiêu, tỏi, bột ngọt, sả, nước mắm, ớt, muối, chanh.
    Cách làm:
    Gạo và đậu xanh vo sạch, đun sôi nước dùng cho gạo và đậu xanh vào hầm nhừ. Nêm muối, bột ngọt, nước mắm cho vừa ăn.
    Chim vặt lông khô, bóp cho chết, thui sơ qua lửa cho hết lông măng rồi mổ bỏ lòng, rửa sạch, để ráo. Băm nhuyễn cả xương lẫn thịt với một tép sả.
    Hành tây thái khoanh tròn, hành lá cắt khúc 2 cm.
    Tôm khô rửa sơ, ngâm vào 1 chén nước cho mềm, băm nhỏ, trút chén nước ngâm tôm vào nồi cháo.
    Ớt thái khoanh, chanh thái lát, gừng thái chỉ.
    Khi ăn cho thịt chim + tôm khô + hành tây vào nồi khuấy đều, rắc tiêu, hành lá, gừng thái chỉ. Dọn một chén nước mắm nguyên chất, một dĩa nhỏ đựng chanh ớt để nêm thêm.
    Trúc Đài.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Có mấy con cu để ở nhà kêu nhiều quá mà không đi đâu được, định phóng sinh nhưng chưa mọc lông cánh, may sao lại gặp được bài này của bác thì cứ dần dần cu của tôi cũng sẽ thành thuốc hết he he. Dù không có bệnh gì nhưng đã là thuốc thì không bổ âm thì cũng bổ dương nếu không bổ âm dương thì cũng bổ loanh quanh hi hi.
    Cảm ơn vì bài viết mà tôi có thuốc bổ.

Last edited: 20/12/10
  3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Mới cưới mà bác đã phải dùng tới thuôc bổ từ cu gáy àh, cái ấy nghe bác Hiếu nói bổ thận tráng dương...híc sao nhanh thế. ăn cái ấy nó bổ loanh quanh ngoài vừon ấy hi hi....

4. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ngại wá, bác để lại cho em đi, e đổi chym bổi cho bác ăn :D

5. sonviet

sonviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    975
    Bác này có bài viết hay quá bác sưu tầm chia sẻ anh em thêm nhé.thanks...

phutancamau thích bài này.
  6. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Bác phutancamau ơi cho mình hỏi, chim cu gáy lúc gáy hậu 2, lúc gáy hậu 3 có được đưa vào diện này (cháy kiểm soát được) được không bác?

7. Cái vụ chim bổ 3 nuôi trong nhà sẽ tránh được hỏa hoạn này trước đây em có nghe rồi, ai đã nói mà nghĩ mãi chưa ra...

8. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    Chuyện này là em ko có chắc ăn, bởi vì đó là lời truyền miệng của nhiều Cụ vùng em là vậy, em có nói rồi ko chắc là đúng??? Còn các Cụ chỉ nói phải 3 cốt ròng ( 3 hậu chắc luôn), còn lúc gáy 2 cốt lúc gáy 3 cốt trong vùng em gọi là bị lỡ. Chủ yếu topic này nhằm tìm kiếm nhằm bài thuốc và những công dụng cũng như lợi ích cục cưng chúng ta thôi. Còn thực hư ra sao chúng ta cần có thời gian để kiểm tra. Tuy nhiên chuyện nuôi 3 cốt trong nhà tránh tai nạn từ lữa mình có thể nói đó thuộc mặt duy tâm đúng ko? không thực tế cho mấy........tuổi của em còn quá nhỏ.......nên chưa dám trả lời bừa bãi đc. Hi vọng có các Bác lớn hơn cho ý kiến thêm. Kính!

---------- Post added at 09:27 PM ---------- Previous post was at 09:15 PM ----------

Còn 1 Bác cũng ở gần nhà nói: " Con ba cốt ngày xưa dân không được nuôi, cũng không dám nuôi", em hỏi tại sao? Bác ấy nói nghe ông già Bác nói là ngày xưa kêu nó là " Tam Quan " ( đc thêm 3 chức quan ) nghe có vẽ......ngộ ngộ....??? Bác ấy kể tiếp vì nếu ai mà bắt đc con 3 cốt phải nạp cho các quan địa phương, quan địa phương muốn tăng chức thì nộp lên quan trên và đc tăng thêm 3 bậc nữa ( lên thêm 3 bậc quan). Nếu người dân nào có mà ko đem nộp mà bị quan phát hiện thì.......xem như bị........phạt. Nên ai có là đem nộp, nên người dân ko dám nuôi là vậy, vì các quan cho rằng có 3 cốt trong tay là có thêm chức tước và " tránh đc hỏa hoạn_ giặc giả" .........bị ảnh hưởng 1 hệ tư tưởng.................

Hiện nay lâu lâu em với Bác Tư HiL và các chú xung quanh hay nói đùa: Ai nhỏ tuổi đừng nuôi Cu 3 cốt và Con liêu ròng...........Để mấy ông già nuôi thôi......hiiiiiiiiiiiii.............Làm vậy mấy anh nhỏ nhỏ tuổi mà có 3 cốt hoặc liêu ròng........bỏ ra.......mình hốt về...........Hiiiiiiiii...........Vài lời trẻ con, hi vọng sẽ tìm đc nhiều câu chuyện thú vị hơn. Trân trọng!

9. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Hay !!! hay thật đấy các bác ah,từ nhỏ đến giờ mới nghe là cháo cu ăn thì bổ chứ chưa có nghe nói là dùng nước uống của mấy chú Liêu Ròng gì hết !!!

Last edited: 23/12/10
  10. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    kêu nhiều quá cũng chết....
    Kêu ít quá cũng chết......

11. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Ăn cu thì chắc chắn là bổ cu thôi. Nhưng khuyến cáo ai mà ăn cu thì phải lựa con nào dư gù mà ăn lỡ mà ăn phải cu thiếu gù thì rất dễ bị ... thiếu hậu lắm đó !
    Hehehe...

12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

13. vominhtri

vominhtri New Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào Hiếu, em Trí nè. Bận đi công tác lâu quá mới lên net xem được, đọc bài anh em thấy hay lắm. cám ơn anh đã chia sẽ nha, chúc anh luôn vui khỏe!

14. bavu

bavu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Chào anh Hiếu nghe nói anh Hiếu có một em bốn cốt .Em tín ít bửa nữa em xuống dưới chơi sẵng chim ngưỡn dung nhan em nó luôn .em cũng khoái cái vụ ba cốt bốn cốt lắm .hổm rày tín xuống rồi rủ mấy thằng bạn không thằng nào chịu đi hết. Nó la xa quá chắc vài bủa em xuống một mình quá chừng nào em xuống em điện cho chú Tư hay chúc anh với chú tư vui khỏe.

15. phutancamau

Thích đã nhận:
    4,648
    mấy con đó nuôi gáy chơi, làm kiểng thôi, chứ có hay ho gì đâu bạn ơi, nói thật lòng là vậy đó.....hiện mình đưa cho 1 người chú mượn nuôi treo trong nhà để gáy vậy thôi......Bác Thiện nói rất đúng mấy con móng trắng mỏ đỏ......chim lạ thôi chứ ko hay...hiiiiiii.

bavu thích bài này.
  16. Đùa hoài bác, bạch đề em tìm đỏ mắt chưa ra! Còn mỏ đỏ là chim hay thật đấy, vừa lạ vừa hay!