Thương lắm HỒ ĐIỆP ơi

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi MAVOI, 26/6/12.

1. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    hôm nay lên chợ chơi , tình cờ vào thăm một cửa hàng bán lan công nghiệp , cô chủ cửa hàng phàn nàn vì nhập một thùng hàng kém quá dập nát đủ kiểu , gãy lá , nhũn đầu , nên định phi shop , thật tình mình cũng chẳng thích hồ điệp nhưng nhìn đống cây mà tiếc đứt ruột vì sắp bị tống vào xe rác , mạnh dạn hỏi mua về trồng , gượng gạo nói là mua về bóc lấy rêu trồng cây khác nên cô chủ bán luôn cho mình với giá rêu là ,,, cực rẻ . nhưng giờ không biết làm sao cứu các em nó , em đã bóc hết rêu ra rồi , nhặt sạch sẽ rễ thối và nõn thối định ngâm nhanh bằng nước vôi loãng rồi trồng bằng than củi trồng chậu đất nung , các bác có kinh nghiệm xem cách này của em có ổn không ??? có điều gì hay ho các bác ý kiến dùm em với , nghe nói có loại penicilin gì đó của tầu mã là 601 chống thối nõn rất hiệu quả không biết ở hà nội thì mua được ở đâu ạ ,
    đây là ảnh các em nó tổng cộng là 65 cây 6k/1
    đây là mấy túi rêu

Last edited: 26/6/12
    vinhlisheng, paopao and x-youtoo like this.
  2. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Với mình thì bác rửa thật sạch, tỉa tót rễ già, rễ hư xong, sau đó ngâm Ridomil khoảng 5-15 phút tùy cây khỏe hay yếu rồi để khô ráo nửa ngày.

Sau đó ngâm nước B1 Thái cho cây có sức khỏe tầm 30 phút rồi bác cho vô chậu đất nung (tốt nhất) màng dây buộc cứng lại nhưng ko cho chất trồng:

giống bác lulu hướng dẫn đây:

Rồi bác kiếm mấy cái thùng xốp, xô, chậu ... để bên dưới đổ nước xâm xấp tạo ẩm, sau đó bác để mấy cái rổ to hay mấy cái que gì đó gác lên mặt thùng xốp, xô chậu ... và bác để các chậu cây Hồ điệp này lên trên (làm sao để mặt nước trong thùng xốp, xô chậu ... luôn cách đáy chậu cây hồ điệp tầm 15-20 cm.

Sau đó bác kiếm chỗ nào được che kín không mưa, nắng hoặc giăng lưới che nắng kín lại và che luôn mưa.

Ngày ngày tưới nước 2 lần bằng phun sương và tuyệt đối không tưới vào nách lá và ngọn nhé.

3 ngày/lần thì phun B-1 cho mấy em nó mau chóng khỏe và ra rễ ...

Cùng thời gian này bác chuẩn bị công tác kiếm than củi và tận dụng mấy cái thùng xốp, xô chậu đang có nước kia ngâm luôn than

Khi nào đầu rễ mới ra tầm 5-10 cm thì đến lúc cho than đã xử lý vào - tốt nhất là dùng than theo 3 tầng ( tầng dưới cùng than to cỡ đốt ngón tay cái hay viên bi ve, tầng giữa thì dùng than to cỡ đầu đũa và tầng trên cùng dùng than to cỡ hạt đậu hay hạt gạo thì hồ điệp rất rất khỏe)

Ở miền Bắc do thời tiết khắc nghiệt hơn trong Nam nên bác để mực nước sát hơn đát chậu hồ điệp tầm 5 cm nhé, thế nó mới mau kích thích ra rễ.

Lưu ý: Hồ Điệp rất ưa thoáng gió, nên chỗ bác để nên có gió nhẹ lùa qua liên tục nhé

Last edited: 26/6/12
    vinhlisheng, MAVOI, longbeo and 3 others like this.
  3. paopao

paopao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    105
    Mavoi làm theo cách của X-youtoo đi, xong mang một nửa số lên Nhật tân đi đảm bảo sống tốt hihi.

MAVOI and GHT like this.
  4. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Mình thấy số lượng cây nhiều quá , có những cây thấy cũng còn tương đối tốt có lẽ bạn mua được cây với giá ''hời '' rồi đấy , chúc bạn nuôi trồng số cây nầy tốt và khỏe !

vinhlisheng and MAVOI like this.
  5. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Mình nuôi 1 đám 60 cây hồ điệp, dendrobium con còn vất vả hơn, chúng nhỏ quá, lại yếu ớt, lá còn chưa cứng nữa, cứ rũ hết cả ra ... Thế mà gần 2 tháng rồi chưa vứt đi cây nào kể cả cây bị dập nát, gãy đôi cả 2 lá (thường cây con chỉ có 2 lá và 1 đến hay lá con đang nhú).

Một số đã tách chậu mẹ ra ở riêng do rễ đã phát triển tốt và lá đã cứng lại.

Hình ảnh tại chậu mẹ: (cũng áp dụng như cách hướng dẫn trên tuy chỉ có điểm khác là cây con thì số bầy đàn thôi :D)

Last edited: 28/6/12
    GHT, vinhlisheng and MAVOI like this.
  6. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    hiện giờ em đang treo nó lên như thế này
    còn lại mấy em không mất nõn trồng hết vào chậu rồi, cứ 3,4 em một chậu và tổng thể có 8 em chạy thẳng vào sọt rác vì treo được một tuần là toàn thân khô như ngói :crying:
    tiện tay khoe luôn mấy em đang ra hoa nhưng lẻ tẻ lắm

Last edited: 6/7/12
    phuongta, NGOCUONG and x-youtoo like this.
  7. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Trời ơi sao bạn lại treo ngược cả tuần với lan đơn thân vậy, dù không còn 1 rễ nào thì cũng phải trồng vào chậu như bác lulu hướng dẫn với chất trồng là không khí và để chúng lên 1 cái đĩa sâu lòng có đổ chút nước tạo ẩm và tưới tắm chút nước phun sương hàng ngày.

Bác làm vậy là giết mấy em ấy rồi. Treo ngược chỉ dùng cho các loại lan chịu hạn như Ngọc Điểm và các loại lan có giả hành trữ nước thôi (chưa kể vẫn phải tưới đều và duy trì độ ẩm từ 60-80% mỗi ngày đấy - không là chúng lên đường vào sọt rác)

vài dòng chia sẻ.

MAVOI thích bài này.
  8. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    chời , em tưởng cứ có một thân thì gọi là đơn thân, nên em cứ nghĩ hồ điệp cũng là đơn thân như mấy bọn ngọc điểm, vì mấy cây hồ điệp này các chú nhà vườn ủ rễ toàn bộ là rêu nước nên khi chuyển ra cửa hàng mấy bà bán hàng tưới vô tội vạ nên bộ rễ nó căng phồng hết cả lên và thối nhũn ra, em tưởng cheo ngược lên nó sẽ tốt hơn vì bao nhiêu nước ở rễ nó dốc hết suống lá nên rễ đỡ bị thối b-( , quan trọng nhất là tưới B1 + đầu trâu thoải mái mà không bị ướt vào nõn , em đinh đợi đến khi nào thấy rễ hơi tóp lại và lá hơi nhăn nheo thì mới trồng vào chậu, cảm giác rằng khi đó khả năng sống sẽ tốt hơn mà không bị rụng lá vì trong thời gian này em nghĩ còn lâu mới ra được rễ , em chỉ tính theo nguyên tắc càng ẩm càng khó mọc rễ mới

9. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Uầy lan đơn thân thì Ngọc Điểm lại có tính chịu hạn cao khác với Hồ Điệp ưa ẩm cao.

Bạn phải phân biệt ẩm do môi trường và độ ẩm do tưới tiêu.

Lan nào cũng cần uống nước cả, không có là teo tóp ngay chưa kể bạn lại treo ngược cả tuần với Lan thiếu rễ thì ... 3 ngày đã là quá lắm rồi trừ Ngọc Điểm từ 1,5 tuổi trở lên (Tại sao, vì chúng to rồi, lượng nước dự trữ tuy ít ỏi trong lá đủ dùng)

Với lại, hơi ngược suy nghĩ của bạn, môi trường xung quanh ẩm thì Lan lại ra rễ mạnh, thế mới lạ chứ :) nhưng giá thể quá ẩm ướt thì lan lại không ra thêm rễ hay mọc dài rễ ra chứ không phải lài không nhú đầu rễ mới ra nếu ta cứ kích thích rễ bằng thuốc nhé.

Last edited: 7/7/12
    MAVOI thích bài này.
  10. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Cảm ơn những kinh nghiệm quý báu của youto , với mình quan trọng nhất không phải chủng loại mà là độ cao phân bố môi trường của lan, còn với lan công nghiệp mà nhất là đen rô hay hồ điệp với một cây khỏe mạnh thì dù bạn có cắt hết rễ và lá có khi cả ngọn luôn sau đó khử trùng rồi ném vào góc vườn một thời gian sau sẽ có một cây mới , nhưng ý mình muốn nói đến loại đã bị tàn hại đau thương một thời gian dài lực sống chỉ còn le lói như thế này
    vì sau khi ngâm nước vôi và treo tất cả vết thối đều khô đét lại lá thối + rễ thối sẽ đổi màu vàng và rụng còn lại cái gì thì mình cứu cái đó

11. lehuuviet

lehuuviet New Member

Thích đã nhận:
    6
    nhìn đóng lan tội nghiệp tui nó quá,ráng chăm sóc chúng ngen bạn

12. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Mavoi phải được phong tước hiệu: "Dũng sĩ cứu lan" mới đúng đấy, giang tay ôm tất tật các em bi thương tật về chăm chút từng ly từng tí, chả khác gì chăm em bé. Sau hơn một tháng 65 em Hồ điẹp giờ ra sao rồi bác, bao nhiêu em đã ra đi, hy vọng số đó không nhiều.
    Bác nên trồng một cây một chậu, 4 cây 1 chậu thì chật hẹp quá. Ảnh chụp buổi tối hay sao mà mờ mịt vậy?

13. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Đến nay chỉ còn gần 40 em thôi, giờ vẫn thở oxi và truyền B1, đợt rồi em mới thêm khoảng 30 em nữa nhưng đống này khả năng chết rất ít vì chỉ bị hỏng lá thôi nhưng nõn vẫn còn và vài cái rễ vẫn còn xanh lét, vài hôm nữa là em gép gỗ treo ngang lên nóc dàn cây, sau này nó mà ra hoa sẽ rũ như bọn phi điệp nhìn chắc là đẹp mắt, em ghét hồ điệp chỉ vì mấy bông hoa toàn phải trống gậy nhìn nó thế nào ý

Last edited: 6/8/12
  14. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    những cây đó không cứu được đâu bạn, phi sot rác hết đi, còn lại cái nào thối ít thì đem vào trồng theo bác X hướng dẫn đi
    đâu phải cây nào cũng cứu hết đc đâu bác, chỉ những cây bị hỏng nhẹ mới cứu đc thôi, chúc bạn thành công

15. mabatbai

mabatbai New Member

Thích đã nhận:
    0
    còn nước còn tát, như thế này thì đã ăn thua gì hả bác, thay đổi đất và môi trường nhé.

Tags: Quả óc chó