thương quá

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi M.A, 13/9/11.

1. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    thương quá, em mi của tôi không biết có ăn được ít nào không, 3 ngày lìên cho cám vào đều gáp bỏ ra ngoài hết, mà trước đó nó vẫn thường ăn 2 loại cám đó [ cám ba vì - cám trứng ba vì ]. tôi mới nuôi 1 em mi và cũng học làm cám, tôi lấy 1kg cám gà con + 1 lạng thịt bò + 1 lạng thịt lợn + 2 lạng tôm loại nhỏ + 10 lòng đỏ trứng gà,cộng giá thành :12k+17k+12k+15k+25k=81k + 2 viên bseton .khi cho ăn 2 tuần tôi để ý thấy phân hơi mầu xanh lơ .tôi không cho ăn mồi tươi nữa, nó vẫn thế, tôi lại đổi cho ăn cám cũ thì nó bỏ ăn .vậy phải làm sao bây giờ xin ace chỉ giáo ,cám ơn nhiều

2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    ăn ngon thế này kiếp sau xin làm kiếp con Mi cho nó sướng..........ke ke ke

KtsBim, ancaraven, M.A and 1 other person like this.
  3. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    bác đừng nản chí,mà bác bất cẩn quá chim đổi cám đột ngột thế sốc cám là đúng rồi,bác phải trộn tỉ lệ 1 phần cám mới 4 phần cám cũ dần dần trộn tỉ lệ tăng lên,cho ăn đc 10 ngày thì tăng 2 phần cám mới 3 phần cám cũ,7 ngày sau tăng thêm thành tỉ lệ 50/50 và tầm 10 ngày nữa thì đổi cám hoàn toàn,còn bây h bác phải vực con chim cho nó ăn mới đc.Bác cho nó ăn 1 ít sâu quy chỉ 1 ít thôi trộn lẫn vs cám cũ của bác(vì chim rất thích ăn sâu hơn cả ăn dế) nếu có cào cào or dế cứ ném thêm vào cho nó ăn đc hay ko cũng đc nhưng phải có sâu(tuy sâu ăn bị khàn giọng nhưng cho tầm 10-15 con/ngày ko sao cả chỉ tạm thời thôi),pha cho viên B1 tỉ lệ 1/4 viên vào 1 cóng nc đầy tránh pha hết ko chim sốc thuốc chết.Mong chim bác mau khỏi.

RUA01, hungvcb, danghohai and 7 others like this.
  4. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    cái khó ló cái khôn thôi bác ơi ,cám ở chợ cũng 100 đến 120k / kg, em làm theo các bài đã học ở diễn đàn để giảm chi, nay gặp sự cố mới khổ vậy. nếu cứ cho ăn loại 200k chắc là ổn, còn loại 100/200k mới thấy bán ở chợ bưởi có lẽ cũng không yên tâm. các bác cứ chỉ giáo nhiều vào để em còn học nhé, cảm ơn nhiều.

KtsBim thích bài này.
  5. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    nuôi chim,mỗi người một cách.....không phải như mua đồ....cứ đắt tiền là tốt...?
    con chim nuôi 1 loại cám ổn định,nó thích nghi dần sẽ tốt nên,cám nhiều đạm quá tiêu hóa không hết sẽ bị đi ỉa,lâu ngày sẽ hỏng đường ruột..!
    trên thị trường có nhiều loại cám,khi làm cám người ta cho nhiều nguyên liệu gây nóng ,chim ăn vào sẽ rất sung,nhưng chỉ một thời gian,chim sẽ xuống rất nhanh,có khi đến mùa thay lông còn không thay lông được...?
    mình nuôi chim chọi,sợ nhất là mua phải những con mà chủ trước cho ăn cám (nóng)..phục hồi rất khó....có khi hỏng..!!!
    mình khuyên bạn nên cho chim ăn cám ba vì sịn+mồi tươi....chim sẽ khỏe,bền chim!!!

KtsBim, ancaraven, M.A and 1 other person like this.
  6. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Ồ đây là cách ngta thường dùng để nó thay lông khẩn cấp đây mà, nếu bây giờ nó chưa chết thì nên để cả 2 loại cám ở 2 cóng vào cho nó tự chọn và chờ đợi và hy vọng thôi...
    Đúng là đang lúc yếu lại sốc cám nữa nên phục hồi hơi lâu rồi, bác nhớ nghiền mịn viên beberin trộn lẫn với cám để chữa đi ỉa đấy nhé.
    À mà cám mới làm của bác cực bổ so với cám cũ sao mà chẳng bị đi ỉa, vậy nên bác trộn tỉ lệ 3/4 cám cũ 1/4 cám mới sau tăng giảm dần đều > hy vọng sẽ may mắn =P~b-(

Last edited: 15/9/11
    tungden, KtsBim and ancaraven like this.
  7. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    rất cảm ơn các bác đã chỉ bảo , nhưng con mi này em hôm đi cao bằng nó ăn kham khổ lắm về nhà em cho nó ăn cám ba vì hơn 2 tháng có sao đâu . khi em cho ăn cám tự làm nó đâm quen nay cho ăn cám cũ nó gắp vứt bừa ra lồng, nhưng em nó vân khỏe và rất sung . có lẽ em cho thêm beberin của cậu ông trời vào xem sao . em có đọc 1 bài mi ỉa phân nhớt mâu xanh thì cho dùng loại thuốc : steptomycine , ka namycine , teramycine 3 loại thuốc trên các bác chỉ giáo cho em nhé.

danghohai, KtsBim and ancaraven like this.
  8. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Trả lời!
    Bạn mua cám ba vì bán ở chợ cái loại đóng túi 12k 1 gói
    Về cho ăn , hàng ngày bạn phải tắm nắng và tắm nứoc cho chim đều đặn, nhớ là phải rửa cóng nước thủy tinh thật sạch sẽ , đảm bảo trong vòng 3 đến 4 ngày con chim của bạn ăn tốt và đi phân khô ngay, sau khi phân tốt rồi bạn vào cám cũ, đổ cám ba vì lên trên cám mới khi con chim nó ăn thì tự động cám cũ và cám mới sẽ chộn đều lên nhau con chim ăn sẽ quen dần
    Tôi nuôi chim Mộc tinh vào cám rất khó và luyện cho ăn mồi tươi khó và công phu rất nhiều mà còn thành công. Nhất là chim mộc tinh luyện ăn lạc và mồi tươi thì rất công phu và cầu kỳ. Mà vẫn thành công, chúc bạn thành công

danghohai, KtsBim and ancaraven like this.
  9. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Anh trả lời hay quá, cảm ơn anh rất nhiều.
    Dĩ hòa vi quý.

KtsBim and vuhoanglong like this.
  10. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    không có gì đâu bạn,
    mình biết chiều nó lúc nó ốm đau, sau đó nó sẽ chiều mình, đơn giản vậy thôi.
    2 bên phải biết chiều nhau sẽ hiểu nhau hơn

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:12 PM ----------
    Thêm 1 lời khuyên cho bạn!
    Bạn chỉ nên cho chim ăn cám gà ốm pha tỉ lệ 1/2 Tức là 1 lạng cám gà ốm 2 quả trứng gà lòng đỏ. Và ăn mồi tươi 5 em chấu 1 ngày, lạc 2 hạt 1 ngày.
    Nếu bạn cho chim của bạn ăn công thức cám bạn làm đảm bảo sau 3 tháng con chim của bạn sẽ chìm xuồng vĩnh viễn, ra đi mãi mãi.

phongvip and KtsBim like this.
  11. phongvip

phongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bác long cho em hỏi. Cho ăn lạc (lạc sống) vào mùa thay lông hay là bình thường cũng cho ăn hả bác. Châu chấu và cào cào chế độ ăn như nào là hợp lý ( Lúc bình thường và khi thay lông) em hỏi như vậy bởi vì con mi của em nó ăn cào cào ghê lắm, hôm cho 10 con cũng hết, hôm 20 con cũng hết. Bác cho em xin cái yahoo vào inbox để em học hỏi ít kinh nghiệm nhá.

Last edited: 16/9/11
    KtsBim thích bài này.
  12. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    1,Lạc mùa nào cũng ăn, ngày nào cũng ăn, ăn đều nhất vào mùa thay lông. Lạc có tác dụng làm lông con chim mượt mà và khi chim thay lông xong thì sẽ lên tuyết, Tuyết là gì con chim khi tắm không bị ướt kiểu nhú lông vịt.
    Con chim ăn lạc không bao giờ bị đi ỉa phân luôn đẹp kể cả mình đổi cám con chim cũng không bị đi phân lỏng, chữa đường ruột rất tốt cho con chim.
    2, Mồi tươi thì ngày cho ăn có định lượng không được ăn thừa và cũng không thiếu. Mùa thay lông cho chim ăn tăng gấp đôi ngày thường để con chim mọc lông nhanh và lúc xong lông con chim khỏe và căng lửa nhanh. Nhớ là cho ăn mồi tươi vào buổi sáng, không được cho ăn vặt.
    Buổi sáng ăn hết mồi tươi chiều ăn cám.
    Chúc bạn thành công!

Last edited: 16/9/11
    KtsBim and phongvip like this.
  13. phongvip

phongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Vâng em cảm ơn bác rất nhiều.Bác cho em xin cái yahoo vào inbox để em học hỏi ít kinh nghiệm nhá

KtsBim thích bài này.
  14. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    em cũng cho ăn cám ba vì của bác khánh mua ớ 594 HHT giá 10k một gói thôi mà

KtsBim thích bài này.
  15. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Lạc ăn cũng vừa phải thôi, trong lạc chứa rất nhiều chất cholesterol, mà ta biết là chất này ăn nhiều làm cho não căng thẳng hại thần kinh khiến tính tính nóng nảy ban căng, stress tăng. Chính vì vậy không chỉ chim, mà đến người cũng vậy, khi ăn lạc nhiều sẽ thấy đau đầu và căng căng, ngày xưa hay dùng dầu lạc làm dầu rán giờ loài người bỏ rồi...
    Chim ăn lạc nhiều rất nóng tính, căng chim nhưng cũng chả bền chim đâu em nghĩ thế, để kiểm chứng bác nào đó hãy viết câu hỏi về lạc gửi anh GIANGNT sẽ có câu trả lời chính xác
    Cần rút dầu lạc trước khi dùng cho chim..............Ke ke ke

KtsBim thích bài này.
  16. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    về thức ăn cái gì nhiều ăn cũng không tốt mà ít không tốt, phải biết điều tiết thức ăn để con chim lúc nào cũng khỏe, căng, ở thang 8 và 9.
    mùa hè cho chim ăn và ngủ , tắm như nào. mình hiểu được quy luật tạo hóa ngoài thiên của con chim, mình áp dụng vào nước nuôi chim trong lông như vậy

Last edited: 17/9/11
    KtsBim thích bài này.
  17. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Con chim ở ngoài thiên nhiên khác về lồng nó khác. ở tù mà như ở ngoài XH thì còn làm nhà tù làm gì anh??. ai cũng biết phải điều tiết thức ăn để con chim lúc nào cũng khỏe, căng nhưng có mấy ai làm được?? và em nghĩ tháng 8,9 chỉ cần khỏe là được còn căng chắc là........????

mavanz and haimayxuc like this.
  18. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Có 1 cái rất ít người biết, không phải nhà ai cũng biết
    Đó là không gian treo chim ở đâu và như thế nào để con chim được khỏe và tạo sự thoải mái cho con chim, khi con chim đã cảm thấy khung cảnh thanh bình và thư thái , thì tự nhiêu con chim nó sẽ ăn tốt ngủ tốt.
    Nhà mà bê tông cốt thép làm sao nuôi được, nếu nuôi được thì cũng chỉ để chơi vui thôi
    Riêng về không gian đã chiếm 50% về nước nuôi được con chim khỏe và căng, chưa cần nói đến mồi tươi, cám, tắm nước và ngủ tốt.

Last edited: 18/9/11
    mavanz, tienvonghia and haimayxuc like this.
  19. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    nếu em không nhầm có vài người nhà ở chung cư nuôi con chim cũng thuộc hàng xuất sắc đó ah. Con chim nuôi gần với tự nhiên thì nó là điều đương nhiên là lý tưởng rồi. Còn chỗ nuôi đẹp thì nói làm gì ạh. Cái khó của dân hn là ở nhà ống, xe cộ chạy ầm ầm mà nuôi con chim vẫn căng bác ah.với em con chim nó phải là có bản chất tốt đa, bản chất nó chiếm tỷ lệ cao nhất đó ah.

20. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Không lầm thì chim vùng Cao ( khí hậu địa lý hợp với Họa mi ) làm Mi hót thì tuyệt đỉnh, nhưng chọi thì thua cũng khá xa thành thị bây giờ

KtsBim thích bài này.