thủy cúc bò lang như trân châu nhật

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi kientai, 22/4/08.

1. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    các bác cho em hỏi cây thủy cúc ở nhà em nó bò lan như cây trân châu vậy là sao? có phải áng sáng wá mạnh hay ko? làm cách nào cho nó mọc thẳng đứng lên? bây giờ hồ em nó như 1 cái thảm thủy cúc vậy(thảm trân châu bị nó che hết:crying::crying:) cứu em với.

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Chắc chắn là do ánh sáng quá mạnh rồi :)
    hè rồi mà kg giảm bớt thời gian bật đèn đi à, thảo nào nước mình cứ thiếu điện hoài. :)

3. NPTam

NPTam Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    77
    Bạn cho mình thêm thông số về bể của bạn đi (kích thước, đèn, nền, chế độ CO2 ...) mình đang muốn cho đám thủy cúc thành 1 bụi um tùm và càng thấp càng tốt (bò càng ok) nhưng nó cứ vọt lên khỏi mặt nước
    Thanks

4. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Hic em cũng vậy nè, lúc trước nó đứng còn bi giờ thì bò ra nền, cắm rễ xuống nền nữa chứ...
    Hồ của em 150x60x60, 4 đèn Jebo 1.2m, 02 đèn compac Rạng đông 20w/cái, đèn mở 12h/ngày, CO2 có, nền tự trộn tá lả...
    Thủy cúc bò nhưng có 1 mớ mọc lên mới chết... phải chi nó bò hết thì cho nó làm nền luôn rồi.

5. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    thủy cuc' là loại cây cực ky` dễ sống,môi trường nào cũng sống dc,cho du` wang lên cạn nó vẫn sống,trồng nó phải hạn chế dinh dưỡng và cắt tỉa thường xuyên,mình sợ bộ rễ cũa nó nên giờ ko dám trồng nữa ^^

6. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Mình mới làm bể có thuỷ cúc thấy nói dễ sống sướng rồi,cấy 3 cây hy vọng thành đồi cây ở một góc cũng tốt cho người mới chứ sao.

7. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    câu hỏi gà : khi cây TC mọc dài wá muốn tỉa thì làm sao : cắt giữa thân rồi cắm lại (nhổ bỏ gốc) hay cắt fần ngọn ? tks ^^

8. ViBi8x

ViBi8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cắt ngọn bỏ đi hoặc lấy lọ hoa ra cắm chơi bơi...bạn cắt để nó còn cái chỗ mấu í (cái chỗ nó mọc lá ra í, chả biết sinh vật học gọi là gì), nó ra mầm mới ở đấy - ở nhà tớ cắt nó mọc ở đấy ra ầm ầm