Thủy tức trong hồ thủy sinh!

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi BabyMoth, 26/7/07.

1. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc ai từng chơi hồ thủy sinh đểu nhìn thấy cái này đó làn những đồn trắng li ti bán trên mặt kính và cây. Nếu nhìn kỹ them tí nữa sẽ thấy nó giống con sứa.
    Cái hồ nhà bạn mình nhiều kinh khủng nó nói chỉ cạo đi một bữa là 2 hôm sau nhiều lên wá trời nhìn thất ghê wá ( kính khong dc trong rùi thì cây có 1 lớp mờ mờ bao quanh). Ai bít cách gì để tiêu diệt bọn này không ( bạn em nó không thả cá hay tôm tép gì cả).
    Hồ thì setup dc 1 tháng rùi
    kích thức 80*45*45
    hai bóng jebo 60 mở sáng từ 9h đến 12h chiều từ 5h đến 10h30 ( nó đi làm về rùi tắt )
    lọc tràn trong hồ
    CO2 1s/1giọt ( mở đèn thì mở CO2)
    nền tự trộn cây lên khoẻ.

AI bít thì cho ý kiến nhé. Nhanh lên không thấy 2 ngày thằng nhóc lại trổng mông lên ủi ủi rùi lắc đầu.

2. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Thủy tức sinh ra khi môi trường nước giàu dinh dưỡng, nhưng bạn nói là không nuôi cá thì nguyên nhân có thể do nền. Không biết bạn trộn những jì trong ấy? Có thể nó nhả nhanh quá chăng.
    Nếu là do thức ăn thừa của cá thì còn biết bớt lại & làm vệ sinh hồ. Còn trường hợp này chắc bạn chịu khó cạo rửa thôi!

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Thay nước thường xuyên hơn và thả vài em 7 màu, mún vô là xong ngay mà, có TC là môi trường hồ tốt đó!

4. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nền thì chộn theo kiểu của huunguyen có đất sét bột để cho nền nhả chậm.
    Không có con gì ăn những thứ này hả.

5. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Không quá khó để xử lý tụi này. Thấy trên kính thì dùng thứ gì đó cạo sơ qua, ko cần kĩ cho lắm. Thay nước vài lần là hết à.

6. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    thủy tức ??

Hồ của mình cũng xử dụng nền tự trộn theo cách của bạn Huunguyen, mới setup được 2 tùân. Hồ 1x0.5x0.6, 2 bóng jebo 90, CO2 bột mì, lọc tràn. 3 cá bút chì, 5 cá hà lan, nhiều cá trâm, một số ốc đủ loại, mình không thấy có con "thủy tức" giống như bạn mô tả. Cây mọc cũng khá, chỉ có trân châu là mọc khá chậm và bò sát mặt đất. Có lẽ do mình quên ủ nền một thời gian trước khi cho vào hồ. Hồ của bạn có nuôi ốc không vậy? mình thấy có lần người ta lầm thủy tức với trứng ốc, trứng ốc có dạng những cục nhầy nhầy màu trắng trong bám vào nách hay cuống lá, bên trong có những chấm nhỏ nhỏ màu đục hơn, đó là phôi của ốc con. Trứng ốc là món ăn khoái khẩu của bọn tép. bạn mà thả tép vào hồ là chúng sẽ là mối họa của lũ ốc.

7. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ui, vậy là giống hồ mình rồi. Mình cũng làm nền của huunguyen, mới được 4 ngày thì bắt đầu thấy xuất hiên, đúng là nhìn giong con sứa thu nhỏ thiệt. Dùng ngón tay gẩy gẩy cũng ko ra dc.Chắc mai mốt kiếm mấy con bảy màu như BD chỉ về thử coi có ăn ko, con mún là con nào mình ko biết, mọi người chỉ giúp với.

8. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
  9. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình của anh Cỏ Dại thấy thủy tức có màu xanh, là do as đèn? hay màu của những cay ts trong bể?

10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Bản thân thủy tức trong hồ của codai có màu xanh lá cây chứ không phải màu của cây đâu :)

11. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    huhu, mới mua 2 con bảy màu thả vô thử, ko thấy nó ăn j hết trơn, mà mấy đốm "Sứa tí hon"( thủy tức??) càng lúc càng nhiều, nhìn cứ như bụi xấu ghê luôn, làm sao đây? giúp dùm với mọi người ơi. Thà nó được như màu xanh của anh Cỏ Dại thì có phải đẹp hơn ko, :(

12. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :D ko thấy ai trả lời mình hết. Hôm wa ra Cao Quý sắm 2 em bút chì về cho tụi nó xơi rêu. Kết quả là ko có rêu để ăn nên ăn tạm thủy tức:D. Nhưng chỉ có 1 em ăn thôi, xem ra rất là ngon lành, ủi có 1 ngày mà nhìn hồ đã sạch lên hẳn :D mừng hết lớn lun.

13. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Chúc mùng Le'Tak nhé.
    Mà em thấy hình nó giống của anh COdai không. Xem chừng không phải thuỷ tức đâu nhé.

14. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @Khanh.do: Hình như có 2 loại anh à, loại màu xanh và loại màu trắng, trong hồ của em là màu trắng, tụi nó lên nhanh lắm, bụi mù hết cả hồ. Nhưng muh bữa nay sạnh láng rùi, em bút chì làm việc hăng say lắm tại em bỏ đói mấy ngày hihi. Nhưng muh, bữa nay cá lại bị bệnh ;(

15. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Chắc tại ăn nhiều "thuỷ tức" của em quá nên "ngộ độc":D
    Em thử thay nước mỗi ngày 1/3->1/2 hồ xem sao.

16. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    Mà hôm nào post hình cái hồ của em cho mọi ngưới xem nhé.
    Hồ mới của newbi mà, để mọi người xem và giúp nhé.

17. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của em bị nấm trắng, em đang "điều trị" bằng thuốc Nhật, có anh trên 4r chỉ mua malachitgreenxalat mà em tìm hoài ko được, anh biết loại thuốc đó ko? Chỉ dùm em với.
    Em cũng muốn post cái hồ của em lên lắm chứ mà tình trạng của nó ko được tốt, rất ít cây, ko ktra PH,nhiệt độ từ 28-30,ko Co2, nói chung là rất rất ko được tốt. Chừng nào có khả năng chăm chút nó tốt hơn nhất định là em post lên khoe liền :D

18. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Malachite Green bị bộ thủy sản cấm sử dụng rùi vì nó gây ung thư đó bạn. Bạn nghiên cứu loại khác nhé.Thân

19. KHANH.DO

Thích đã nhận:
    105
    @Le'tak: Cá đã nhiễm nấm thì em đừng tiếc, mua thuốc trị có khi mắc hơn mua cá mới.
    Nhưng nhớ an táng nó cẩn thận nhé, ít nhất cũng có công làm sạch cái đám thuỷ tức của em.
    Nhiệt độ hồ của em cao vậy? em phải chịu khó thay nước nhé. Không CO2 cũng không sao đâu.
    Cứ Post hình lên để mọi người có y kiến rồi rút kinh nghiệm luôn thể, để lần sau có hồ đẹp hơn em à. Chơi thuỷ sinh đòi hỏi thời gian lâu ngày mà.
    Hay hồ đẹp quá sợ bọn anh lé mắt hả?

20. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @sasco: có chuyện đó hả bạn, dzi chắc có nước nhờ anh Blue chỉ dumg cái vụ Metronidazole wa, mua rồi mà ko biết thực hiện sao cho đúng.
    Tụi cá nó chết nhìn tội nghiệp lắm anh. Hôm wa một con cầu vồng về trời rồi còn mấy con kia em vẫn đang điều trị. Mà cả hồ đều bị nên em cũng ko dám đem cá mới về sợ nó cũng nhiễm chết tội nghiệp lắm.
    Trời, anh nói câu cuối làm em xấu hổ wa, chắc ko dám post luôn wa :D.