Tỉ lệ nền cho hồ 60

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi TuanDat_M, 17/10/13.

1. TuanDat_M

TuanDat_M Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ACE cho e hỏi là hồ 60x40x40 thì cần bn kg cát muối tiêu và bn kg nham thạch !thanks ạ !

2. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bể mình 120 x 40 x 40 mà dùng hết 1 bao Power Sand size M + 2 bao ADA. Nhg mà như vậy có vẻ nền vẫn hơi thiếu. Với size hồ của bạn chắc ổn đấy

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác thêm 1 bao ADA nữa là vừa xinh

4. TuanDat_M

Thích đã nhận:
    10
    cho em hỏi giá của 2 cái bao đó thiệt hại nhiêu cac a !

5. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Power Sand M hiện là 1250K/bao (tầm đó) nền ADA thì 640K/bao (mua ở Viet aqua - đại lý của ADA) Giang Văn Minh - Hà Nội (nếu bạn ở HCM thì lên trang ADA việt nam tìm đại lý ở HCM nhé
    Power Sand mới là cái cung cấp nhiều dinh dưỡng cho cây nhất. Nhưng ko nên tham cho vào bể quá nhiều kẻo rêu hại bùng phát bạn nhé!

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác có kinh nghiệm gì về Power Sand và rêu hại thì chia sẻ cho mọi người biết với, thấy sir Amano chơi quá trời Power Sand, thấy mà ghiền :D

7. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Mình mới chơi lần đầu thôi, cũng có ít rêu hại nhưng ko nhiều, thỉnh thoảng lấy dao cạo bể là hết.
    Đối với rêu, tốt nhất thời gian đầu trồng dc càng nhiều cây càng tốt. Càng nhiều cây nghĩa là càng ít dinh dưỡng thừa --> càng ít rêu hại
    Hôm trc mình có đọc dc 1 cách là trồng bán cạn để cây phát triển sinh sôi thật nhiều trước khi đổ đầy nước vào bể. Bạn tham khảo ở bài sau nhé
    Khi mua cây/cá cũng cần chú ý làm vệ sinh sạch sẽ hoặc nuôi riêng 1 chỗ trc khi cho vào bể để theo dõi bệnh tật nhé. Với cây thì mình thường rửa qua nước Oxi già tầm 3' rồi rửa lại bằng nước sạch trước khi cho vào bể để Oxi già diệt hết mầm bệnh rêu, ốc hại v.v...

8. bluebilly

bluebilly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bể này cần 2 bao ada là đẹp,ko thì làm 5 cân nham thạch độn nền và khoảng 4 5 bao bonbon là ngon. Nhớ là dùng bonbon trước tiên phải bóc ra tìm gói đất bên trong rồi trộn lên,ada thì dùng thẳng. Bonbon 60k/1bao,nham thạch 5kg chắc khoảng 4 chục

9. TuanDat_M

Thích đã nhận:
    10
    thanks các anh ! RH với Bon Bon cái nào dễ sài hơn và trồng dc trân châu nhật ,rotala,đuôi chó ,rau má hương ,ranong ,cỏ thìa ,.......

10. bluebilly

bluebilly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Rh là gì thì mình ko biết cơ mà bon bon mình dùng rồi,ok lắm,cây lên khỏe cơ mà khoảng 3 4 tháng thì phải dùng thêm phân nước. Nên dùng nền ada vì nó nhiều dưỡng chất,full nền ada dày 5-7 cm là đẹp. Power sand thì hơi thừa chất

11. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Power sand + ADA mới cho độ ổn định dưỡng chất lâu dài bạn ạ. dùng ADA ko thì sẽ sớm phải dùng phân nước, phân nhét thôi