Tiếc nuối

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi loirung, 29/1/10.

1. loirung

loirung Member

Thích đã nhận:
    119
    các bác trong diễn đàn ơi! Hôm nay đối với em là một ngày thật buồn và đáng nhớ. em bây giời không biết phỉa như thế nào nữa, một sự mất mát đối với em lớn quá. hôm qua thằng em mang hai chú chim mồi đi bẫy không may gặp kiểm lâm thế là hết, em đã làm đủ mọi cách để giữ lại 2 chú chim yêu quý nhưng không được các bác à. nó là đứa con tinh thần những lúc buồn vui đều có nhau, chiều nay đi làm về, nơi đó nó vẫn chào em mỗi khi đi về mà giờ đây không thấy nữa trong lòng thấy trống vắng vô cùng, uống bao nhiêu rượu để vơi bớt nỗi buồn nhưng nào ngờ lại càng buồn thêm. gời đây em phải làm thế nào đây? các bác cho em một lời khuyên nhá, em đang hụt hẫng vô cùng. chân thành cảm ơn các bác

bdbird, Thu HY, Hil and 23 others like this.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Xin được chia sẻ cùng bác!
    Thôi cứ xem như của đi thay người bác ạ! cách đây 6-7 năm tôi cũng đã từng mất đi một con mồi gián cánh (nó là con mồi đầu tiên mà tôi có được). Không nói thì chắc bác cũng biết tôi quý nó đến nhường nào. Chỉ do sơ xuất vì quá bận mà tôi không để ý tới nó 1 tuần, thế là nó ốm và ra đi.
    Nhưng trong cái rủi có khi lại có cái may. 3 năm sau, ròng rã tôi đi khắp 4 huyện để tìm chim mồi, được tiếp xúc với nhiều cụ già nên cũng có thêm phần kinh nghiệm chọn chim gáy nuôi mồi bác ạ.
    Chúc bác sớm tìm lại được sự bình yên trong tâm hồn nhé!
    Trân trọng!

3. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Chào bạn loirung! Mình xin chia buồn với bạn, mình hiểu cảm giác của bạn lúc này vì mình cũng vừa trải qua cảm giác đó. Nhưng mình còn buồn hơn vì k phải bị kiểm lâm bắt mà mình bị "ăn trộm" bắt mất chim mồi. Mình đã nuôi nó 8 năm rồi đó và mình chỉ có 2 con thôi, giờ chỉ còn con bổi. Mấy bữa trc mình định nghĩ nuôi luôn, nhưng nghĩ lại nên giờ mình ráng nuôi con bổi đó lên. Bạn cũng đừng wá buồn, hãy gầy dựng lại đi, "không có gì là muộn màng hết". Chúc bạn tìm đc niềm vui nha! Thân chào!

4. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    bạn ơi mình cũng đã một lần bị tâm trạng như bạn.chim của mình tuy không bị kiểm lâm thu hay thả mất, mà mình bị mất chộm, chuyện là thế này. ngày trước mới nhập môm cu gáy này,mình mê quá, đi ra đảo mua một phát 8 con chim mộc,may mắn sao trong đó có một em có cánh gián .(mới nuôi chưa dám khẳng định là trống hay mái, nhưng em nghĩ là trống vì dáng chim dài đòn đã bắt đầu gáy mình quý và rất thích con đó vì nó khác với tất cả các con khác mà(lúc đó đâu biết như vậy gọi là cánh gián đâu)con đó được ở lồng đẹp và chổ cũng đẹp luôn vậy mà một buổi chiều mình đi làm về thì không thấy cả lồng lẫn chim đâu nữa mình cũng như mọi người thôi mất chim lòng buồn lắm (không tiếc tiền vì lúc đó mình mua mộc có mấy chục k một con thôi )từ lúc mất con đó hình như cũng mất duyên với cu hay sao đó (con thì bay mất ,con thì bị mèo vồ chết) cuối cũng mang cho đi 3 con thế là hết ,giờ lại có tý thời gian lại bắt đầu chơi lại mình cũng như các bạn. mong sao tìm lại được những con chim đẹp như ý của mình ,bạn cũng đừng buồn quá nữa nhé,hay vui lên vì đến một lúc nào đó bạn sẻ gặp được những chú chim đẹp thôi mà.nhưng dù sao cũng có lời chia buồn cũng bạn nha.

Hil and hoctro_mechim like this.
  5. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chia buồn với loirung, mất cái con này thì mình con khác, đứng lên đi bạn...
    Mình hỏi thật ở Daklak kiểm lâm nơi nào mà bắt gắt dữ vậy...bác có thể kể tường tận trường hợp của bác cho ae biết mà đề phòng...
    Hôm rồi mình cũng bị kiểm lâm Daklak ở dưới chân đèo của thủy điện NamKa (phía bắc của Nam Ka)... nhưng may mắn, năn nỉ tụi nó... nên tụi nó cho lại...
    Nhiều khi nghĩ cũng ức... Đaklak là nơi phá rừng, giết thú trong sổ đỏ số 1 của VN, tới đâu cũng thấy thịt thú rừng bầy bán tùm lum...vậy tụi kiểm lâm này không làm gì được vậy mà canh me chi những anh em đi bẫy cu này... thiệt tình....

Thân,

6. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Trước tiên xin thành thật chia buồn cùng bác loirung vì đã mất đi "đứa con tinh thần" của mình.
    Không biết mấy tay Kiểm lâm này có ý đồ cướp chim mồi của anh em hay không chứ chim cu đâu phải nằm trong diện có nguy cơ tiệt chủng hay là loại động vật đặc hữu, quý hiếm gì. Mà bắt chim mang về thì họ sẽ "xử lý" như thế nào, lúc bắt chim họ có lập biên bản vi phạm gì không??? nên tôi nghĩ mấy tay kiểm lâm cậy thế để cướp chim thì đúng hơn đấy các bác ạ
    lúc trước tôi cũng đã từng bị rồi, tôi đi bẩy chim Chào mào ở khu vực đập thủy điện suối vàng (đà lạt), bị một tay Công an canh giữ ở khu vực đập thủy điện dọa nạt và bắt chim dù tôi chẳng xâm hại hay vi phạm gì, về sau tôi thấy con chim của tôi trở thành con chim mồi của lão ấy, pó tay!

Hil, doanngoccanh, Hai viet and 10 others like this.
  7. loirung

loirung Member

Thích đã nhận:
    119
    Lời cảm ơn!

Chân thành cảm ơn các bác trên diễn đàn ABV đã chia sẻ và động viên; số mình cũng thật là xui xẻo, cách đây vài năm cũng tuyển dc một em mồi ưng ý nhưng đi làm quên mang vào nhà đến khi đi làm về thì tên đạo chích nào đó đã xoáy luôn cả lồng lẫn chim đành ngâm ngùi " Của đi thay người" lại đến lần này những 2 chú, em nghĩ dù sao đi nữa chắc không thể nào xa tiếng gáy được các bác à. em bị tóm ngay trước cổng vườn Quốc gia Chư Yang Sin, Quốc lộ 27 đường đi huyện Lăk, chả lập biên bản gì hết, thả xe, nhưng chim thì không! Qua những lời động viên chân thành của các bác em cũng tự tin hơn rồi, cũng vơi đi chút ít nỗi buồn các bác à, hy vọng một ngay nào đó em sẽ tìm lại được chú chim như ý. một lần nữa cảm ơn các bác trên diễn đàn rất nhiều. Thân.

Hil, doanngoccanh, interio and 5 others like this.
  8. Bổi lỡ

Bổi lỡ Member

Thích đã nhận:
    84
    Thành thật chia buồn Cùng Các bác.
    Ai đã chơi chim lâu năm thì cũng bị gặp vài trường hợp như vậy..mất,.chết.....
    Cái mà chúng ta có được sau đó là bài học KN.
    Chết là do ta ta ta chịu.
    Mất cũng tại ta còn bị tụi cậy quyền thì là ức nhất ấy...Em nghỉ sau này mấy Bác có đi gần mấy khu vực đó thì nhớ mang theo ít tiền...năn ní rồi bố thí cho tụi nó vài trăm mà lấy chim về, đó là gặp tui ko biết chơi, còn mà biết chơi thì EM không biết nếu như ko có người quen để nhờ.

9. chichchoecau

chichchoecau Guest

Đọc bài của bác , em lại nhớ lại cái cảm giác 4 năm trước lúc H5N1 hoành hành , phường dọa sẽ đi tịch thu để tiêu hủy . Lúc đó ông em có 1 chú cu gáy và em thì có 2 con khuyên . Mình thương nó không dám thả , phải nhờ người giúp việc mang đi thả giúp , nghe kể lại mà thương , 2 con khuyên cứ quanh quẩn mãi ko đi phải đuổi mãi nó mới chịu bay mà lòng thắt lại . Còn về con gáy , hồi đó em cũng ko biết nó hay dở thế nào , buổi tối đèo ông ra công viên Thủ lệ thả , mở cửa lồng thả chim ra ông chỉ dặn nó " Cố gắng mà sống " chắc lúc đó ông cũng đau lắm !

10. CURUNG

CURUNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Chia buồn!

Em rất tiếc cho bác loirung! Hy vọng là bác nhanh tìm được nhưng chú cu mồi hay! Đây cũng là bài học kinh nghiệm của các anh em trên diễn đàn khi đi gác cu.

11. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    thành thật chia sẽ cũng Bác, đúng như các Bác nói là....của đi thay....mình hãy cố lên "tận nhân lực truy thiên mệnh" ( cố gắng hết sức mình đi sau đó do Trời quyết định) biết đâu sau này Bác sẽ có vài chú mồi hay hơn thì sao? " Phước bất trùng lai, họa vô đơn chí" ( phước không đến với ta nhiều lần, họa thì đến bất khi nào) âu cũng đâu là Duyên, có đến rồi có đi.....Bác cũng đừng quá bi quan mà mất cơ hội sưu tầm thêm vài chú mới. Cũng không hiểu tại sao những người chặt cây, săn bắt con thú quý hơn.....lại có thể ung dung.....còn cái Nghề thanh thiên bạch nhật của " Đệ Tam Ngu" thì lại bị ăn hiếp. Họ đâu có biết cái công sức nuôi thành 1 con cu mồi gian khổ đến đâu, sự mến tay mến chân.....nói đến đây muốn rơi nước mắt.....nếu chú chim đó do chính tay mình bắt được và nuôi đào tạo thành mồi.....thì tình cảm biết chừng nào.......Em hi vọng sau này sẽ có Luật dành cho chim cảnh.....được Pháp Luật bảo vệ cho phép nuôi....mỗi em nó được đeo cái vòng do kiểm lâm....cà tất cả ai yêu mến chim cu ( nuôi làm cảnh) sẽ được cấp giấy phép.......hoạt động vì cái vui.................hiiiiiiiiiiiiiiiiiii

interio thích bài này.
  12. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    To : Loirung :!!!!
    Ôi Ôi Ôi !!! Buồn buồn và buồn .... Vậy thì chia buồn....
    Sau đó hết buồn.....He. Chứ gì đâu mà nghiêm trọng vậy . Ko uống rượu nhiều quá xỉn đấy .... uống bia thôi... Có đến có đi rồi lại đến ấy mà ...Cũng như ( Phước bất ...........Đơn chí ) Nhưng với tôi thì cũng giống như : Cuốc đất trồng khoai quạ vô ăn chuối ..... thôi mà. Không buồn tìn con khác mà chơi.

Hil, Thuyet Truong and lethephong_man like this.
  13. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC không được dọa, mà được phường xử lí luôn 200 con chim, trong đó có rất nhiều finch lai tạo quí hiếm.

Tai họa không lường được thì chịu.

Xin chia sẻ với bác và chúc sắp tới bác sẽ tuyển chọn được những chú mồi tốt.

14. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    hôm truớc em mới bắt 1 em cu về, đuợc có mấy hôm thì em nó đi, hic hic,chẳng biết sao em nó lại die nũa? em mua trên HHT. Hôm về nó vẫn ăn bth, nó ăn cả giun nữa. Bác nào có cu mộc đẹp thì PM 1 câu, để cho em 1 con, hic.

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thế bác có nhớ mặt mấy thằng đó không. nó ở trong rừng cũng thỉnh thoảng ra phố ăn chơi, cứ thứ 7 là tụi nó nghỉ nện cho vài lần là kinh ngay. nói thẳng với tụi nó là khi nào gặp mấy ông nội vác lồng cu đi bẫy là biến ngay đừng có léng phéng. trước em cũng bị bắt rồi nhưng mấy thằng đó cũng gần nhà, chỉ hỏi mày thích gì. vậy là tụi nó bỏ đi he he ae đi bẫy cu nhiều tụi nó ít thế là chuồn. ai bảo đi óanh quả lẻ chứ đi nguyên hội ông nội nó mà dám bắt.

Hil, doanngoccanh and Lamtich like this.
  16. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Cu mồi đối với mình cứ như người thân trong gia đình vậy. Biết phải chia tay vĩnh viễn người thân do bị áp bức mà mình không làm gì được thì ... uất lắm. Gặp mình trong trường hợp này vẫn biết là vi phạm pháp luật nhưng sẵn sào trong tay chắc cũng phài ... đánh giải vây thôi, chứ không thì ... uất lắm.
    Xin chia buồn cùng bạn!

Hil thích bài này.
  17. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    tiếc thật chỉ biết chia buồn với bác loirung. e cũng chỉ mới chởi cu gáy, dù chưa có chim mồi nhưng e biết nó rất có giá trị với bác.