tiền hậu trung của cucu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ngưuca thíchcu, 18/3/13.

1. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    nhìn vào cánh nói tiền hậu trung có bác nhìn vào chân.....vào cườm...vào cấp mình...
    cái nào em thấy cũng có lý....

NHAT DUY TH, centimet, Nvlong and 5 others like this.
  2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    nhìn vào lúc nó bắt bổi là biết chính xác nhất bác ợh, mìh là người phàm trần chứ không phải thánh nhân he he, nhìn riết nó thành con đại bàng thì hoạ.

3. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    đại bàng nghe là sợ giùm bác hihi...em chưa có nên còn thèm =))

NHAT DUY TH, centimet and hungvcb like this.
  4. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    Gì mà thèm vậy bác. ó mới sợ chứ đại bàng thì thiếu gì. ra em để bác vài em nhé.hiiiiiiiiiiii

5. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    hichic đại bàng mà bác nuôi dữ dậy một con thui là tối nó đè chết dí rùi

centimet and kienkhanhhoa like this.
  6. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    dí dụ sơ sơ về cái cánh nhe...phần qui lưng bỏ đi nó k liên quang gì tiền hậu mà liên quang cái khác ... chóp cánh nói tốc độ gù, viền cánh nói độ đu đeo khéo léo...qui sau chóp cánh nói độ bền của mồi ..màu qui nói lên tính khí...đặc biệt mấy cọng lông cánh dài nhất ló ra khỏi cánh nói lên độ bền kèo...còn cái lông nách nữa nó nói lên con chim có lực, mọc ép sát nách con cu và dày lắm k tin cụ nào tự dở nách mình mà xem... mấy cái khác bữa khác hứng chém tiếp nhe các bác... giờ ngồi chờ bác mod up bài hị hị

7. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    thui bỏ cái cánh này đi k bác nào ý kiến gì chán...qua cái chân nhe...chân màu k quang trọng...to nhỏ cũng k thành vấn đề cốt lỏi nó đóng vảy thế nào nó đóng vảy theo bộ cán thì mới chơi đều kèo,,,,như con cu có vảy lùa thì đóng cán cao,,,con cu có vảy dặm thì đóng cán vuông...con có vảy kèm thì ngón cán nó phải sắc khô...con đóng vảy gù thì nó phải đóng cho khéo chỉ cần một hai vảy thui đủ để chọn mặt gởi vàng...thui lặn tiếp đây chán mấy cụ nhà ta quá cứ im re bà rè

8. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    bác có hình minh họa thì tốt biết mấy,ở dd em thấy có rất nhiều hình,bác mượn tạm để chú thích thì tuyệt cú mèo.thân

9. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    em là em ghiềng vụ chọn mặt gởi vàng lém....vàng em nhiều mà....bác chỉ cho em vài chiêu về vẩy chân gởi vàng như thế nào đi...chứ bác cứ nói vậy em ko dám đầu tư....hehe..chia sẻ tiếp cho anh em đi bác...ko có ảnh thì diễn tả nôm na...anh em cũng cố gắn hiểu mà ..thân bác

10. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566

Cent nghĩ sức bền là do thể lực , nội lực , sự sung mãn hiếu chiến quyết định ...

Thể lực là quá trình tập luyện của chim đều đặn , tăng dần ( thiên về hình thể- cấu trúc giống loài ) ....đến khi vượt qua giới hạn của cơ thể thì đó là chim hay.

con chim đi ăn gần , khác với con chim đi ăn xa chẳng hạn.....con an gần mỗi ngày bay ít , thể lực không tốt bằng con bay xa....hay con bay đi ăn xa , phải thức sớm nên thường giãy đêm....v.v

Nội lực là sức mạnh từ bên trong , thiên về ý chí , biến sự thèm khát chiến thắng thành nổ lực và chiến đấu hết khả năng.

Việc lông mọc dầy , mỏng , rậm , thưa , màu đậm , màu nhạt ....là do thích nghi môi trường lâu đời....chim vùng lạnh lông rậm , dày , vùng nóng thưa , mỏng.....vvà con chim lai giửa vùng đà lạt ( lạnh) + tây ninh ( nóng) ...khả năng là chim trung tính của 2 vùng .... rất khó có một chuẩn nào như tiên sinh nêu lên mà đắc ý người theo dõi.

ý kiến ngu muội , trao đổi cùng tiên sinh gọi là tham khảo.

cung kính
    Centimet

lou.dl, loc ct, NHAT DUY TH and 3 others like this.
  11. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    bác tưởng dụ em dễ lắm sao...chỉ nhiêu thui đủ mang tiếng khinh sư diệt tổ rùi...tổ đang chửi em um sùm nè huhu...vì chỉ cho kẻ gian làm bậy thì có nhảy sông cần thơ cũng k sạch..thăng tiếp đây...chúc mấy ae có tâm sẽ ngộ ra ........cứ từ từ... biết hết con cu rùi thì chán lắm.

12. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Đọc bài của bác thấy hứng quá vì bác đã quan tâm chia xẻ, nhưng vì trình độ còn thấp chỉ có niềm đam mê Cu nên chưa hiểu ý của bác.
    Nói về bộ cánh thì như bác rất chi tiết, tỷ mý rùi. Nhưng tui vẫn chỉ quan tâm đến quy thui chứ chưa chi tiết như bác. Vậy chóp cánh, viền cánh, qui sau chóp cánh... là vị trí nào bác (có hình thì dễ xem quá bác nhỉ).
    Màu qui nói lên tính khí... Vậy tính khí nó thể hiện qua màu quy thé nào hả bác ?
    Diễn đàn để giao lưu và học hỏi nên mong bác làm rõ chút để anh em biết. Thân.

Last edited: 20/3/13
  13. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    Không biết có phải tiên sinh đang nói đến Cent không , Cent không dụ gì đâu ạ.

..tưởng tiên sinh chỉ bảo trong vui vẻ và chắc chắn được phần kiến thức của mình tương đối chính xác cho cu thủ khắp việt nam tham khảo nâng tầm chơi ....

Nếu vì chia sẻ cái tâm của mình cho cộng đồng mà đắc tội diệt tổ thì mọi người cũng không dc vui khi nhận của tiên sinh đâu ạ.

Hôm nào đến Tây Đô , Cent alo tiên sinh giao lưu.

cung kính
    Centimet

14. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    rất chân thành cám ơn mấy bác quan tâm...dí dụ muốn biết con cu gù ép gù lùa do chóp cánh bác cứ kiếm con mồi nào gù ép cho dữ mà nhìn chứ chỉ sao dc kaka...tính chỉ tiếp mà em nghe cái lổ tai nhức quá...tổ ơi cho con vung thêm vài đao nữa cho ae thỏa đam mê...em về xức thuốc đỏ đây huhu

kienkhanhhoa, NHAT DUY TH and Thu HY like this.
  15. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Bác nói ra 1 loạt vấn đề chung chung ko có cơ sở về khoa học chút nào hết....lại bảo bọn trẻ trâu chúng tôi tự tìm hiểu theo ý bác...hihi...chuyện lạ chưa...em bị dụ nhiều lém rồi ...hehe....như bác nói bác là người có tâm lên đây chia sẻ kinh nghiệm vậy thì bác thử chia sẻ cho anh em 1 chút về bộ cườm con cu nó như thế nào thì gù...như thế nào thì bỏ bổi...để mọi người cùng tham khảo cho vui....chứ em hỏi cái chân mà ko thấy bác trả lời rồi đó...em cũng đang lăn tăn chỗ cái tâm của bác đây hehe..mong bác chia sẻ là vui..!

16. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Tôi cũng đồng ý với bác Tdj_phan;
    Bác Ngưuca thíchcu à, bác mới tham gia diễn đàn này nên có nhiều điều thú vị lắm bác chưa biết đó. Hy vọng sau nhưng lần như này bác hiểu diễn đàn và hiểu anh-em hơn. Bác nên chia xẻ có hình ảnh để các cao thủ kiểm, phản hồi và anh-em chúng tôi có dịp học hỏi nữa chứ...
    Như bác biết, trên diên đàn này có nhiều cao thủ, nhưng cao thủ phải cho anh-em tâm phục khẩu phục và quan trọng nữa phải có cái Tâm, cái Tình trong thú vui gác Cu này nữa thì mới là Cu thủ chính danh. Còn ai muốn đạt đến Cao Cu thủ thì cả đời vẫn còn đi tìm cái Duyên nữa kia mà bác.
    Nhân bài viết của bác, anh-em tui có ý kiến vậy, có phải vậy không cả nhà ABV. Mong bác cứ ngãm-nghĩ, suy xét.

Chúng tôi muốn bấm nút Cám Ơn vì "Bài viết có ích" chứ không vì cái gì to lớn cao xa kia.
    Thân

17. kelangduld

kelangduld Active Member

Thích đã nhận:
    136
    Thấy chủ đề hay trình độ cu cò I T của em đang mong học đc gì đó cho bản thân vậy mà bác chủ lại nén đá xuống hồ rồi bỏ chạy thế này thuyết phục ae sao được.Nếu bác chủ thớt có nhã ý trao đổi thì hãy nói và trích dẫn cụ thể để It như em được mở mang kiến thức cứ thế này thì tẩu hoả nhập ma đứt mạch máu mất.Kính các cao thủ tiếp tục bàn luận ạ em ra kê dép ngồi hóng.Đôi điếu sằng bậy có gì ko phải bác chủ bỏ qua cho thân chào!.

18. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    sặc chỉ đùa tý mà mấy bác nóng thí....để em về cúng tổ cái..hị hị
    bác ui con cu đâu có gù ở bộ cườm:laughing:...cườm xả bổi có hai loại loại xả bổi từ xa loại xả khi về tàn...hai loại đều phải điều trị bằng muối ớt kaka...phân vân lắm mới nói chiêu này nhé...để về đốt nhang cái

19. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    cái tay cái chân bắt lấy cái đầu...có cái mỏ ae thường cho mỏ mỏng hay ngay có khi nụ hay quặp thì hay...em thì khác mỏ gì thì mỏ cứ nhìn vào cái gờ mũi và cái mép mà chém coi nó rút dc mấy đạt...trở nước dc mấy keo....ngoài cái mỏ ra còn cái chỉ dàm phải theo cấp mình và mã con chim....mí mắt cho dày chim lỳ gan dạ...những con chim mắt lộ rất khôn luôn có tính nhạy cảm cao..yếu tay nghề cầm nó chỉ có gãy đụi đụi rùi phán cùi mía...con cu sọ nó rất quang trọng bác nào để ý kỉ sẽ biết sọ nào là chim đá sọ nào chim nhát đá vì nó cứ gù gù vì sợ bị đập tướng de de thấy phát ghét....lông trên đầu lông má lông ở cằm lông ở chóp mũi...mỗi cái đều có ý của nó...nói chung coi con cu phải xem ngày này qua ngày nọ...nay nó si nó trở mình nó dấu nay nó sung nó lật đật trổ một vài điểm khoe cho chủ biết mà cưng nó hơn...thế mà các bác k thèm đếm xỉa đòi phải chơi nóng rùi chê bai thì k ổn...con chim nào cũng có cái hay..k hay sao dám đương cự mồi....còn cặp mắt khó lắm mắt là do mình nuôi dưỡng dạy dợt thui...nếu con nào có ý có căn thì ae mình đỡ phải lao tâm nhưng vậy mới thú chứ....chắc ae tưởng em lên đây để khoe mẻ vặn vẹo ae để kiếm chát gì sao vậy ae cứ nghỉ vậy đi nhưng hãy đọc kỷ lời thằng ngưu viết vì đó là bí kíp có duyên em mới dc nghe ... mà cũng đúng em khoái chọc cho người ta tức lắm nhưng chọc cho người ta tốt ra ngộ ra thui...thân ae

Last edited: 21/3/13
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

Ka ka ka bác này nói chính xác tuyệt đối, coi con cu phải coi đi coi lại ngày này qua ngày khác, tập con cu phải tập từ năm này qua năm khác. con cu nó gan lỳ, lanh lợi hay chỉ làm tù tù cũng do cái hộp sọ nó quytế định. tuy là bài bản làm o o nhưng không biết trở nước cũng là do khuôn mặt, hợp sọ và viền mí mắt.
    - Thế này nhá bên gà nòi bác nào chơi là biết, con cu có cái mặt ngắn toàn, mỏ mỏng, cổ thắt và mý mắt mỏng thì thằng này ưa hớt leo, gáy huyên thuyên, còn mấy tay mà m cái hộp sọ to thì loại này bướng nhưng biết đối thủ là ai nên cứ phải từ từ. bác này quả là kinh nghiêm có thừa, công lực sung mãn nhưng lại có cái tật dái to dái nhỏ nên hơi chứng.