Tiền nào của nấy !

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi xuyentamkiem, 6/8/11.

1. xuyentamkiem

xuyentamkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Các anh em thân mến !

Chắc là mình không quá sai lầm, khi nghĩ rằng đa số các anh em trên này, là những người chọn thú chơi gà là 1 trò tiêu khiển, thư giản sau những áp lực nặng nề của cuộc sống .

Vì thực tế như vậy nên đa số anh em chúng ta để có được những chiến kê xuất trận đều là do đi mua sắm mà có .

Mình đặt vần đề trên ra đây, với mong mỏi mời cả nhà chúng ta cùng chia sẽ những kinh nghiệm săn lùng tuyển chọn để mua được chiến kê đúng nghĩa tiền nào của nấy .

Và xin các anh em hãy ôn hòa nhỏ nhẹ cùng nhau chia sẽ !

2. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    1 kinh nghiệm đơn giản nhất ! ra trường gà xem đá gà ! kết em nào đá ăn thì hỏi mua em đó ! như vậy sẽ có 1 em gà như ý và cựa nẻo cũng đã được thông qua

3. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    bác tammap xúi bậy người ta ra đó lớ ngớ bị hốt, không mua được gà mà còn mất tiền =))

4. linhgamy

linhgamy Mod gà nòi - gà chọi

Thích đã nhận:
    4,530
    Áp dụng theo chiến thuật của anh Tâm thì ai muốn ăn mình cũng trầy trụa với mình ah nha (em cũng đang xài chiêu này thấy cũng khả quan lắm ah hehehe)

itloving, handsomeprince and tammapn like this.
  5. chickendance

chickendance Well-Known Member

Thích đã nhận:
    681

Hay, đây là cách hay tránh tình trạng xài hàng quảng cáo không đúng với thực tế ^^

nguyendat, itloving and tammapn like this.
  6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    kiếm 1 cặp bỗn tốt đổ gà con rồi chơi lâu dài :)
    nếu cứ ra trường mua gà thì vốn nặng quá :(

itloving and tammapn like this.
  7. tungkuangmttg

tungkuangmttg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Tiền Giang cụ thể ỏ đâu ta ?? Mình MỹTho nè ! Mà bạn ỏ Tiền Giang thếiu gì bạn bè và hàng họ dễ kím mà : THới SƠN đảo ( vừa Gà đá có tiếng ,vừa có Bia Ôm tiếp viên sey100% đón khách lun ) hoặc đi miệt Chợ GẠo , còn TÂn Thới (gà ở đây có Tiếng lắm mà giá thành cũng mặn lắm hix ) Còn thix thì lên cầu RM qua Bến Tre săn
    Theo cái Tiêu để này ! Mình đoán chắc bạn mún Bán Gà hả ?? Hihihih !

thanh_o2, itloving and showhangdoc like this.
  8. xuyentamkiem

Thích đã nhận:
    128
    Đi mua gà cũng giống như mua hàng hóa, kiến thức đủ rộng và chuyên sâu thì sẽ rất dể mua được hàng hóa tốt đúng giá . Người chơi muốn mua được gà tốt với giá cả hợp lý ( ở mọi hình thức : mua tại trường, tại vườn của người cản gà, mua qua người bán gà ...)thì phải có một nhãn lực thâm sâu + vốn hiểu biết về bổn bang, chân đá, chân đâm ... thì khả năng mua lầm gà là rất nhỏ .

---------- Post added at 04:52 PM ---------- Previous post was at 04:48 PM ----------

Mình chơi gà để mua vui, bỏ tiền mua thú vui chơi gà . Thú vui gà này chỉ có tốn tiền chứ đừng mong lấy được tiền ( theo mình là vậy ) . Nhưng để tốn tiền mà mua được niềm vui ... mình còn phải trao dồi và học hỏi nhiều

9. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    bạn cứ mua thử về cản xem sao ! mình đã phí mất 3 năm trời mà gà ngóe chẳng được gì nhất là gà tre ! tốt nhất ra tuyển trực tiếp ko cần ai quảng cáo,ko cần giới thiệu...trực tiếp là ok nhất ........

itloving thích bài này.
  10. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    muốn mua đc gà chiến thì nên mua những người quen bít , bỗn bang nó rõ ràng hơn , mấy cái kia thì có thể coi đc chứ bỗn bang thế nào thì ko coi đc đâu , hoặc làm như cách mà anh tammap nói có điều kiện thì ra trường coi xong thích e nào hỏi đc giá thì mua luôn khỏi cần qua kiểm chứng ,chứ gà vịt thì khó nói lắm nhiều con đẹp long lanh từ dáng dấp , mặt mũi , vi vảy , xỗ vẩn đá đẹp nhưng ra chiến trường thì cựa đâm hiền quá ,có trường hợp xỗ hay đeo cựa vào thì đá dỡ,,, nhiều con thì nhìn xấu xí vô cùng nhưng chân cựa thì nghiệt ngã , theo mình thì bỗn bang gốc gác là mấu chốt quan trong đầu tiên trong việc chọn gà , có vài dòng góp ý mong đc mấy sư kê chỉ bảo thêm

catphien, itloving and handsomeprince like this.
  11. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    ý của chủ topic là muốn các anh em góp ý xem cách lựa chọn và nhìn một con gà hay thế nào ra làm sao...để mọi ng hiểu hơn khi đi tuyển gà,còn việc nếu anh em mua tại trường càng tôt nhưng nếu mình có cái nhìn có chiều xâu về con gà như chủ bài viết muốn nói thì ko còn gì bàn cải vấn đề là con gà đá tại trường nó ăn làm sao đối thủ nó thế nào,chứ ko phải ồ nó ăn hay quá lụm liền về nuôi đem đá....lúc ấy nghĩ kỳ ta bữa nó ăn cực hay mà....chào anh (chủ topic) tuy là chưa đọc dc nhiều bài viết của anh nhưng sau những bài a có tham gia bàn luận thì e nghĩ anh cũng là một ng chơi gà cũng ko thường,thì khi anh đi tuyển gà bên ngoài thì cũng ko có gì khó cả và trong kê kinh cũng có nói(người hiền xem mạo biết tài, dở hay thì cũng bề ngoài hình dung)e xin trích hai câu này trong kê kinh nó nói con gà cũng thế mà thôi hầu như những con gà hay đêều biểu hiện gần hết ra bên ngoài rùi từ mặt,mồng,mắt,mỏ,hình dáng rùi chân cẳng vảy vi...những chú gà để lại danh tiếng thì hiếm con nào thường lắm phải ko anh.khi ta xem và xác định dc e nó là gì rùi thì khỏi coi xổ cũng đoán dc bao nhiêu về con gà đó,cũng sẽ bị lầm là có những ng ác với nghiệp gà đem bán con gà dựng lại cho mình mà thôi.chứ nếu xem như thế thì yên tâm đi tuyển rùi anh nha.

12. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    3 năm chưa phải là dài đâu anh bạn mập, vì 1 lứa gà ra để kiểm tra đc phải mất hết 1 năm rồi, mà đổ gà quan trọng nhất là con gà mái, để bạn tuyển đc vài con mái gốc tốt làm bổn của riêng mình thì mất ít nhất là 5 năm, từ mấy con mái gốc đó bạn chỉ cần kiếm con trống hay đổ thì rủi ro sẽ giảm nhiều. Còn theo chủ topic muốn kiếm 1 em tiền nào của nấy thì anh nên tìm đến những tay đổ gà uy tín, ngắm thử vài con, xem xổ xoẹt vài lần vì ko phải lần nào nó đá cũng hay hoặc dở, miễn cái cách nó đá thấy có cựa là chơi. còn cái vụ ra trường gà mua thì con gà hay ít ai bán, mà bán thì giá cũng khủng, vì máy in tiền của người ta mà, với lại nó đá trận này hay nhưng ko chắc trận khác cũng hay, còn con nào ăn nhiều trận rồi thì tang tích cũng đầy mình, về tay mình nó xuống phong độ cũng nên! Đây là ý kiến riêng ae nào có y khác thì trao đổi thêm!

13. xuyentamkiem

Thích đã nhận:
    128
    Anh em mình ăn nói hòa nhã như vầy thì quí biết mấy .

Cám ơn cả nhà rất nhiều !

14. linhgamy

linhgamy Mod gà nòi - gà chọi

Thích đã nhận:
    4,530
    Ae lên đây chủ yếu giao lưu mà anh với lại đây là sân chơi chung thì nhã nhặn lịch sự là điều tất yếu thôi hehhehhe

itloving thích bài này.
  15. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    mình thì mình thích ra trường xem gà đá rùi tuyển lại ! và cũng chỉ chuyên về gà tre thui chứ gà lông mình ko dám chắc !

mình thích nhất 1 câu nói của người kiu mình tuyển gà : con gà hay thì cỡ nào nó cũng hay...yếu do nước nuôi thì vẫn có nét phảng phất của 1 em gà hay theo lối đá , gà rớt bon , trả độ mình đành chịu.....và theo mình con gà HAY và BỀN là con gà phải khôn và ít bị cựa....bị cựa nhìu thì con gà hay cũng dễ trở thành thương phế binh dù mình có nuôi lâu đi nữa thì lối đá của nó chưa chắc đã bằng lúc ko bị cựa ! thânnnnnnnnn

itloving and showhangdoc like this.
  16. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    Pác chủ Topic muốn gì thì mỗi sáng đến cafe với em thì chắc cũng nghe dc ít kinh nghiệm xương máu trong việc đi tìm gà, còn pác muốn mua gà thì em giới thiệu cho .từ đá lang cho đến trường làng hay " đại học "
    nếu muốn mua gà tại chổ mình thấy trước mặt thì nên đi đến những nơi đá lang xem con nào khá thì mua sau đó về nuôi đem dzo trường chơi .còn gà mua ở trường thì cẩn thận nha................tiền mất tật mang hahahhhhhhhhhahah trừ khi pác là đại gia mua gà = tiền $

17. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Đúng như mangxa-ke nói thường một con gà hay nó thường biểu hiện ra bên ngoài con gà từ hình hài, dáng vốc, khuôn mặt, cặp cán tốt thì đa số đích thị là một con gà giỏi, nhưng đôi khi có những con nhìn nó không có vẽ gì làm quan hết vậy mà nó lại là gà làm nên chuyện. Hôm bữa mình có đi theo thằng em nghé trại của cậu điều chơi nó chỉ cho mình mấy con gà nhìn thấy xấu quắc nhưng mấy con đó lại là mấy con bền độ và là gà danh, chắc ae nào có tới trại của cậu điều cũng biết chứ hả ? Bởi vậy nhìn bề ngoài để đánh giá thế nào là một con gà giỏi và là gà danh thì thật sự khó.

18. tungkuangmttg

tungkuangmttg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Quá hay luôn ! Qua THới SƠn đảo chơi Anh " dan choi ga da " Ơi ^^ !

linhgamy thích bài này.
  19. xuyentamkiem

Thích đã nhận:
    128
    Đa số những con gà chiến đều là gà BỔN mà ra . Ngay cả người cản ra những chiến kê như vậy cũng đa số là theo nghiệp cố tổ cha truyền con nối hoặc là người đam mê không tiếc tiền của, quyết tâm đầu tư vào việc tạo con giống chất lượng .

Khi mua gà tại vườn của người cản gà . Lý lịch nghiệp gà của người cản gà góp phần rất quan trọng vào chất lượng của chiến kê .

Bổn gà nhà anh ta được xây dựng trong bao lâu ?

Họ là người cản gà thừa hưởng nguồn gà Bổn do ông cha xây dựng và truyền lại ( chất lượng chiến kê khá tốt, đồng đều và ổn định ). Ở nơi này, từ con gà mái cho đến những chú gà tơ mới biết gáy ó o... đều nổi bật lên nét lọc lõi chinh chiến của tiên tổ từ ánh mắt, công tướng, bộ tấn ... và nếu được xem chúng xổ, quả là không uổng công cho người đam mê nhọc công lặn lội săn tìm chiến kê .

Họ là người bỏ ra hàng chục năm trời mày mò, hàng đống tiền của để đi lùng mua gà về tạo giống . Thất bại này nối tiếp thất bại khác ... họ vẫn không nản chí, kiên định tới cùng cho mục đích giống bố mẹ chất lượng cao . Đến thời điểm bạn tìm đến nhà anh ấy, bạn không uổng công và sai lầm tí nào

Trong trường hợp vào vườn của mấy anh bạn tuổi đời trẻ măng, nhưng miệng thì luôn mồm đá lông, bổn này của tui bổn nọ của tui ( nhưng thật ra đây là những người cản gà theo phong trào, thấy người ta bán gà nhiều tiền, cũng đua đòi tuyển trống mái rồi cản ra gà bán ... thử hỏi như vậy thì có dễ cản ra chiến kê chất lượng không ? ) . Chỉ cần vài câu hỏi về thành tích của gà trống nọc ( đá mấy mùa lông ? ăn bao nhiêu độ ? ăn nạp hay gay ? đâm chết mấy con ? đa số trận đấu trong mấy chân đá ? ...) và mái bổn ( mấy năm tuổi ? cản ra bao nhiêu đợt gà con ? thành tích của trống con ra sao ? trống con hay đá bến gì ? ...) là anh này sẽ lòi cái đuôi dở hơi của mình ra ngay

Tính tình của con người quyết định rất nhiều đến chất lượng của BỔN gà .

Người có căn BỔN, ắt biết dụng gà BỔN !

---------- Post added at 05:46 PM ---------- Previous post was at 05:09 PM ----------

Để đạt hiệu quả tối ưu cho việc này, người mua cần phải cân nhắc thật cẩn trọng :

Nguy hiểm nhất là gà đá sử dụng loại doping nguy hiểm . Mua về sẽ không xài được, thậm chí cản mái cũng thất bại .
    Hiểu rõ các thông số chiến đấu : tốc độ - tần số - sát chiêu - trụ tấn - xoay trở ... của chiến kê định mua
    Cái duyên ( mình thích nó nhưng chủ gà còn cưng nó hơn mình và không bán ) và số tiền phải chi ra để rước chiến binh về nhà

20. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Pác tâm đỗ thế nào vậy ta, phải thật sự tâm huyết bác mới đỗ gà được chưa kể đổ có ra hồn không nữa đó. Nhưng mà pác cứ ra trường thấy đá ăn thì mua nhưng chẳng lẻ mua suốt đời :D

itloving and tammapn like this.