Tiếng gáy chim CU.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi n_nhoang, 22/10/06.

1. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Tự sự.

Thưa các bác!
    Những ai đã từng mê tiếng gáy chim cu giữa trưa hè oi ả,
    Em một người sinh ra và lớn lên giữa một miền quê thanh bình, tuổi thơ em gắn liền với đồng ruộng, cây cỏ và cả những tiếng gáy oi oi nồng nồng giữa nhũng trưa hè vắng vẻ.
    Miền trung du những trưa hè nóng nực, bóng dâm của bụi tre đầu làng là bác Trâu đang nghỉ ngơi và thưởng thức lại những vị thơm ngọt ngào của mớ thức ăn bác đã xơi từ sáng.
    Hoàng em cùng vài bạn nhỏ trốn ngủ trưa đi dãi nắng, đuổi chim bắt bướm, từ trên đỉnh ngọn cây cao nhất trong làng chú cu gáy cất tiếng gọi bạn tình, đây không phải là tiếng gáy lần đầu tiên em được nghe nhưng không hiểu sao tiếng gáy đó ám ảnh em tới 1/3 cuộc đời.
    Tiếng gáy của chú được cất lên như một điệu sáo diều ngân nga, trầm ấm như một nốt (nhạc) trầm, chu tha thiết mời gọi bạn tình. Từ đâu đó một tiếng gáy được cất lên chú gáy nãy giờ đậu ở ngọn cây cao nhất ngừng gáy trong giây lát, bỗng nhiên chú bay lượn một vòng rồi lại đậu vào đúng chỗ cũ. lần này tiếng gáy chú cất lên như da diết hơn, trầm ấm hơn và dịu dàng hơn.
    Thưa các bác tới đây hoàng em lặng cả người, như ai đó trong giấc ngủ bỗng nhiên bị bóng đè cố thoát ra tình thế lúc đó nhưng càng cố thì càng vô vọng. Từ đâu thàng bạn nối khố chạy tới vỗ đánh bộp cái vào đầu em như chú nhóc bị thầy giáo bắt được ngủ gật trong giờ học, em tỉnh ra và bị thằng bạn kéo đi chỉ cho em tổ chim chào mào làm tổ trên cây mít. Em đi theo nó mà lòng mình tiếc nuối như vừa mất một cái gì đó rất quý. Buổi chiều hôm đó bác trâu nhà em bị buộc quanh làng và gần như bị nhịn đói vì em, em tha thẩn đi tìm lại cảm giác là lạ đó mà đầu óc em cứ bâng khuâng, nghe ngóng xem chú có cất tiếng ở đâu không.
    Buổi trưa hôm sau em lại trốn đi và hôm nay em chọn một vị trí thích hợp dưới tán cây ổi nhà hàng xóm sau khi cất xong cái võng em vừa ngồi xuống thì thấy chú cất tiếng gáy, vẫn cái giọng đó, chỉ khác là khung cảnh hôm nay không còn phải đứng nghe mà em nằm trên võng, nhiều lúc mắt em nhắm nghiền lại để khỏi phân tâm chỉ đọng lại duy nhất tiếng gáy trong tâm trí em.
    Sau khoảng một tháng trưa nào cũng vậy (trừ những ngày mưa) em đều đặn nghe chú gáy thủ thỉ bên tai.
    Một sáng (em cũng không biết có đẹp trời nữa hay không) anh bạn hàng xóm ở cách nhà em bốn nhà và lớn hơn em 3 tuổi khoe anh mới bắt được một tổ có hai chú chim cu non mới vỡ hết lông măng, em tò mò hỏi anh bắt được tổ chim non ở đâu, anh chỉ chỗ cho em và ôi thôi phía dưới cây cao cao đó là có mấy bụi tre bị bão quật gẫy ngọn sống lâu ngày cây phát triển tạo thành những bụi rậm rạp.
    Buổi trưa hôm đó như những hôm trước em lại đến chỗ quen thuộc, nhưng hôm nay chờ mãi chờ mãi không thấy chú đâu. cả buổi trưa hôm đó trong đầu em như thiếu vắng một cái gì đó, nó hụt hẫng giống như cái cảm giác thằng bạn nó giáng vào đầu em một trưởng như hôm đầu em bị trôn chân giữa trưa nắng.
    Kể từ ngày đó cái thú mê cu gáy của em nó trỗi dậy, nhiều lúc thành sục sôi, bẵng qua mười hai năm học phổ thông, em phải gách lại những chú cu gáy thân thương của mình để vào trường trung học. Từ đó việc học hành, làm thêm cho đến khi ra trường và đi làm, em bị xã hội đánh cắp hết thời giờ.
    Nhưng thưa các bác cứ mỗi khi được nghi cuối tuần là em lại lo mọ về quê tìm lại cảm giác tuổi thơ đã qua của mình, và giờ đây cuộc sống và không gian sống ở hà thành không cho phép em nuôi nhiều những chú Cu cưng nhưng em vẫn dành cho góc sống của mình từ một đến hai chú cưng, để mỗi sáng thức giấc em được hồi tưởng tuổi thơ của mình đã qua đi như thế nào.

Kính các bác đây là những dòng bộc bạch tự đáy lòng
    Câu cú, văn vẻ của một thằng làm kỹ thuật thuần túy như em
    chắc các bác cũng hiểu "Dùi đục chấm mắm cáy". mong các bác thông cảm.
    Thân/NNHoang
    :eek:

Last edited: 22/10/06
  2. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    Xin các bác tiếp thêm cho em nhé, tuổi thơ em tẻ nhạt quá phải không các bác.
    Em mong nhận được ký ức liên quan đến thú chim, cá kiểng của các bác.
    Thân/ NNHoang

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    tinhtinh_l thích bài này.
  4. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    có bác nào tiếp cho em đi với ạ.
    sao không thấy bác nào là fan của Cu gáy nhỉ???????

5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihii

Bài viết của bạn thật ấn tượng!
    Xin lỗi bạn trước là giới chơi Cu Gáy cũng ít và tôi là dân Đà Nẵng thuở nhỏ lúc mới chơi Chào Mào tôi cũng biết qua vài cụ (không phải cụ cũng phải cở 50) chơi Cu mà rất giởi có thể gọi là nghệ nhân. Còn các bạn trẻ phần đông chơi chim hót chim đá. Đây là theo tôi biết qua lúc còn ở Đà Nẵng.

Lúc tuổi gọi là đẹp của tôi, tôi cùng người bạn thân thường đi bẩy Chào Mào vào cuối tuần.
    Nói về Chào Mào thì tôi cũng đủ kỷ niệm đẹp để viết như bạn.
    Nhưng thôi nói về Cu đi vậy, theo tôi đánh giá thì Cu thật là loại chim số một để bình chọn cho tiếng chim của đồng quê. Vì mỗi lần về quê hoặc đi bẩy chim trên núi. Vào buổi trưa 1 giờ chim trời không hót nữa. Mà tôi và thằng bạn ngồi trong bụi chỉ nghe tiếng cu gáy. Nghe riết rồi thành âm thanh ghi trong đầu. Hể tôi nghe tiếng Cu gáy là nhớ tới những lúc ngồi trong bụi vẫn lặng thật là hài hòa nhẹ nhàn như bạn nói mắt nhắm mà nghe gáy.

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bài viết của bác Hoàng cực kỳ ấn tượng, trào dâng cảm xúc, em đọc mà lại nhớ lại tuổi thơ của mình, tuy lúc đó không chơi chim chỉ đi câu cá nhưng những cảnh ngày ấy lại hiện về vói những cảm giác bồi hồi lắm bác à. Cũng cây đa đầu đình cực to, nhũng bụi tre xanh rì rào trong gió, ao cá, vườn rau ... Cảm ơn bác nhiều.
    Về Cu gáy thì em chưa đủ trình độ để chơi, cũng không hề biết trọn chim, chỉ nghe mọi người nói thôi bác à. Néu được hôm nào xin bác chia sẻ cho em chút kinh nghiệm nhé!
    hì hì hì....

7. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cảm động quá !
    Em cũng khoái nghe tiếng cu gáy, giữa trưa hè mà nằm dưới võng nghe tiếng cu thì còn gì bằng.

8. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng là 1 phan rất nhiệt tình của Cu Gáy.Mình còn trẻ nhưng mê tiếng cu gáy lắm mỗi khi về quê nghe tiếng cu gáy buổi trưa hè là mình chìm vào 1 giấc ngủ thật ngon.
    Hồi đó Ông mình có nuôi 1 con cu gáy rất hay khi khách vào là Cu gáy liên hồi như chào khách
    Mình cũng tập nuôi vài con Cu gáy nhưng gáy chẳng ra làm sao nên cũng thả vài em.Không biết các bác ở Sài gòn có biết chỗ nào bán cu gáy uy tín ( chim trống ) không vì khi mình ra mua ở tiệm chim không thể và không thể chọn được con cu gáy hay.
    Các bạn biết thì chỉ mình nhé!

9. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    @xxxbopy: Kiến thức chim Cu em cũng chưa nhiều bằng mấy cụ bạn em bác ạ. Dù sao em cũng muốn diện kiến bác về thú chơi tao nhã này.
    @bachdề: Em không giám đi dình chim cu như bác đâu ạ. Vì đó là 1 trong "tứ đại lão ngu" ở đời đấy, em chỉ thích nuôi và nghe chim cu nó gáy thôi.

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Bài hay quá bác ơi!!Bác Tienbm đưa ra trang chủ là ý kiến hay đấy!!!
    E cũng có rất nhiều kỷ niệm với Cu gáy!!!
    Hồi xưa e hay canh những chú Cu gáy tha mồi,rơm rác trên miệng là cứ lần mò theo!!Thế nào cũng sẽ kiếm đc 1 ổ chim non!!Tuy nhiên,hình như nuôi chim Cu gáy non rất khó,với lại tay nghề của e lúc đó thuộc hạng xoàng nên thường thì nó chia tay e vĩnh viễn.Sau này e cũng rất gặp tổ chim Cu nhưng hầu như e k bắt.
    Có 1 điều nói ra chắc các bác ghiền Cu gáy sẽ rất giận e!!!Lúc xưa e là 1 trong những sát thủ săn cu gáy đấy!!!Có rất nhiều con đã vĩnh viễn....vào bụng e hoặc bạn của e rùi!!!
    Tuy nhiên nói như thế k phải e chỉ muốn săn bắn chúng mà e cũng rát mê tiếng cu gáy!!!Gần nhà e ngoài quê có vài tay chơi cu gáy,từ lúc e nhỏ xíu tới giờ vẫn chơi!!Như thế đủ biết tiếng cu gáy có sức hấp dẫn như thế nào!!!
    Theo e đc biết thì tiếng cu gáy có rất nhiều thanh âm,còn đi vào sâu nữa chắc e k rành!!!Có vài box nói về vụ này đấy!!!
    Nghe tiếng cu gáy là chúng ta nhận ra ngay 1 miền quê êm ả,bao năm chúng ta k về thăm và sống lại cái thời xưa,hiccccccccc.............
    Vài góp ý cùng các bác!!!!!!

11. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihihihi

Tôi cũng đâu đi dình chim Cu, mà chắc bác đọc hiểu lầm rồi là tôi đi bẩy Chào Mào vào buổi trưa khi chim ngừng hót thì mới nghe Cu gáy mà thôi. Thú thật là thú đánh bẩy Củ của các cụ hay những cao thủ chơi Cu.
    Không hiểu tại sao lại cho vào 4 cái ngu chứ Cu đấu gáy với nhau giữa chim lồng và chim trời rất là ngoạn mục. Người ta nói ngu vì lúc đó chim đang đấu thì ta không thể lên tiếng hoặc quợ quậy. Nhưng xo với thú đánh bẩy chim khác như Khuyên, Chào Mào hoặc những thứ khác. Ta cũng phải núp im trong buội mà nghe chim đấu chứ đâu dám đụng đậy. hihi

12. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    hic hic hic.....em đùa bác đấy, bác dừng giận em mới phải chứ.
    Em không nhầm bác đang ở USA đúng không ạ. bác cho em hỏi chim thú bên đó muốn nuôi có rễ ràng như ở VN không bác?
    Mà ở bên bác vẫn nuôi chào mào đấy chứ ạ.
    Chúc bác vui!
    Thân/NNHoang

13. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihii bác hỏi đúng điểm rồi đó

hihi không có giận hờn chi trời

Bên trời tay nuôi được chi đâu, chán lắm.
    Phần đông họ nuôi Két, Yến và phần đông các loại Finhes, có cả cu trắng gay cùng các loại cu lạ lắm không có Cu cườm. Bên này dân chơi chim hót như Choe, Mi, Khuyên đều tặp trung ở Cali đông Viêtnam mà
    Chào Mào của tôi thì tìm không ra cho nên giá cũng trên trời hihi. May mà cũng mua được một em chơi cho vui chớ không thì chán lắm. Bên này chỉ có chim trong tiệm mua thì không sao chứ bẩy chim hoảng dả nuôi coi chừng bị phạt hết tiền á chớ. Cho nên nói nuôi chim ở Việt Nam ta là xịn nhất.

14. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29

"Ta đi ta nhớ quê nhà
    Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương"
    Nghe bác nói ở xứ người nghề chơi cũng lắm công phu và xa xỉ vậy, vậy có khi nào bác nhớ về quê hương, nhớ về những thú chơi tao nhã ở quê nhà xưa không ạ?
    Và những lúc nhớ như vậy bac thường nghĩ gì về quê nhà ạ?
    em hơi tò mò tí bác nhé. ~X( ~X( ~X(

15. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihi bạn không tò mò đâu

Những lời tâm sự của tôi cũng có viết nhiều lần trong diễn đần rồi.
    tôi rời Đà Nẵng yêu nhớ của tôi mùa hè 91. Cũng là lúc nghề nuôi của tôi cực thịnh.
    Mãi cho tới cuối 2003 tôi về đầu 2004 lại đi và cuối 2004 tôi về lại đầu 2005 lại đi.
    Trong hai lần này tôi cùng người bạn nuôi lại thuở xưa. Tôi cũng đi mua vài con chim mồi về đi bẩy trên núi trong quê. Thú thật là đời tôi chỉ vậy là trên hết. Không chi bằng, tôi bẩy chim để nuôi không bán buôn mà chỉ là thú chơi. Hiện giờ vẫn còn con mồi ở Đà Nẵng do ba vợ tôi nuôi và thằng bạn vẫn nuôi chim lại từ lúc tôi về.

Và những lúc rãnh tôi cũng nhớ về thuở ấy trước khi về lần đầu là 2003. Sau hai lần về tôi thấy quê Quãng Nam của tôi thật đẹp lắm, ruộng vườn, cho tới những đôi núi hùng vĩ. Nhưng lúc trưa im tiếng trên núi ngoài những chú Chào Mào của tôi và chim rừng. Ôi những thứ này có thể là vô giá với tôi.
    Cho nên tôi cũng nói với vợ tôi là cở vài năm nữa tôi sẽ về lại Đà Nẵng để ở. Bay giờ chính phụ Việt Nam đang làm việc để cho phep Việt Kiều về mua nhà ở mà. Nói chung tôi đi Mỹ cũng tại lúc đó còn nhỏ vả lại phải nghe theo cha mẹ. Tôi cũng cứ nghĩ mãi trong đầu từ lúc qua Mỹ tới giờ là chả lẻ mình là dân Việt Nam mà cứ ở mãi ở nước ngoài hay sao.

Last edited: 26/10/06
  16. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    Cám ơn lời tâm sự của bác,em ái ngại quá vì đã làm xáo động đến suy nghĩ của bác.
    Bác Bạch Đề @ nghề chơi ở việt nam cũng nhiều công phu, điều mà làm người chơi vui nhất là có được những người bạn cùng sở thích, cùng niềm đam mê.
    Chúc bác mạnh khoẻ, có những phút giây thư giãn đẹp đẽ nơi quê nhà.
    Thân/NNHoang

17. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    nhà em cũng có mấy con Cu "Mồi"của bố em nuôi sáng nào nghe chúng gù thấy đầu óc thoải mái lắm...thấy mấy bác nói về cu gáy em cũng thích...

18. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Mình cũng có điểm giống bạn rồi!
    Thực ra mình không thích nuôi Cu gáy bằng Chòe than hay Họa mi, nhưng trong nhà (từ bé đến giờ) lúc nào cũng có con Gáy vì papa mình chỉ thích Cu gáy thôi. Sống ở HAN từ nhỏ nhưng công nhận là nghe tiếng Cu gáy là nghĩ đến nông thôn VN. Cứ lặng lẽ, lẻ loi mà buồn buồn thế nào ấy!!! Nghe mãi rồi thành quen, thành nhớ !
    Giờ thì công việc phải ở xa nhà, papa cũng không còn nữa nhưng nhất định khi được ở nhà mình sẽ lại nuôi Cu gáy. Mong rằng khi ấy lại được học hỏi nhiều điều từ các bác, các bạn trên diễn đàn...

19. n_nhoang

Thích đã nhận:
    29
    Em nghe nói những người chơi cu gáy là những người trầm tính, sống nội tâm và thường thì hơi ủy mị.
    Không biết có đúng không?

20. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Không biết mọi ngườì khác thì thế nào, chứ cả papa tôi và tôi đều không giống n_hoang miêu tả! hihi