Tiếng kêu của mi mái.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hunglanvt, 11/12/10.

1. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Mình mới mua 1 chu mi nhưng khi bật file mi mái lên thì nó sùy tiếng mái. bật file mi trống thì
    có tiếng kêu khác chứ không phải tiếng sùy của chim mái. Không biết chim mình mua có phải mi mái không? Không biết mi mái ngoài tiếng sùy còn kêu được tiếng gì khác không?
    Xin vài lời tư vấn của các bạn

phongvip, RUA01 and KtsBim like this.
  2. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    hj, cái này mình cũng ko rõ,mình mới lấy 1 chú về,3,4 hum đầu chẳng thấy cu cậu ẳng ử j,đến lúc bật file mi mái lên -> hót như cha chết lun :)),chỉ phải cái là tắt cái thì cu cậu lại im re lun,mình nghĩ có lẽ là nó vẫn nhát,còn chim của bạn theo mình nghĩ là mái đến ...70% ;))

phongvip, RUA01 and KtsBim like this.
  3. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    tiếng kêu là tiếng ntn bác chủ topic nhỉ. có phải ục ục tục tục ko? nếu vậy là mái rồi. nhưng chưa chắc chắn thì cứ để nuôi 1 thời gian nữa xem sao.

phongvip, RUA01 and hunglanvt like this.
  4. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    cũnng tùy bạn ơi, mình có 1 con mi bổi, nó cũng hót tiếng mái đầu tiên rồi đổi giọng trống bình thường. mình nghĩ chắc nó học được cả tiếng mái xuỳ nữa, ý kiến của mình. thân

hunglanvt thích bài này.
  5. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Bác ơi ...đi đến người bán bảo họ đổi cho con khác đi nhé !
    Bác mua phải con chim Mái rùi , Có phải lúc bác bật file trống có kêu tục tục ...réc réc đúng ko
    Con trống học giọng mái , phải là chim già Lồng chưa chim bổi thì chẳng bao h nó học cái giọng mái đâu ạ

phongvip, kienhp, Micon and 8 others like this.
  6. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    tiếng kêu của mi mái

Có vài trường hợp đặc biệt con chuyền no cũng học đc giọng mái đó, trước khi hót nó xùy 1 hơi cho mấy con trống khác hót rồi nó mới bắt đầu hót,những con chim như vậy hót đảo giọng rất hay.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:29 PM ----------

Bác chũ top xem nếu nó hót giọng trống thì nó là con trống rồi, cứ để mà nuôi.

phongvip, hunglanvt and A Páo like this.
  7. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Chưa hẵn như Bác nói đâu, chim chuyền có nhiều con trước khi hót cũng xùy trước rồi mới cất tiếng hót. Còn con trống học giọng mái thì phải trống già lồng thì mới học thì mình cũng chưa gặp trường hợp đó bao giờ. Có gì ko phải Bác bỏ qua cho :):).
    Theo hocvien thì cho chắc ăn thì Bác cứ ra tiệm đổi lại con khác nuôi cho khỏe. Chúc chủ topic có chú Mi ưng ý.

chiendviz, toanhut, cuboxitin and 4 others like this.
  8. hieunguyen_hn

hieunguyen_hn Member

Thích đã nhận:
    15
    Com mi trống của mình cũng giống của bạn, giọng rất hay nhưng mà cứ hót tiếng mái chút xíu mỗi khi cất giọng, nghe hơi khó chịu! :(
    Hic, mà dạo này nó cứ dựng lông đầu lên, mình ra ngoài hàng họ bảo bị con mi cũ của mình nó đè, ko biết có đúng như vậy ko các bạn? Nếu đúng thì mình có cách nào khắc phục mà giữ lại đc cả 2 con ko nhỉ!:confused:

chopchop and hunglanvt like this.
  9. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    nếu chim bạn xù đầu mà vẫn hót thì cũng ok, nhưng nếu nó không hót đấu hoặc hót ít lại và nhỏ thì bạn nên xem laị, có thể do thay lông chăng ( chim mình cũng vâỵ), còn nếu chim bình thường thì bạn nên tách em nó ra xa, từ từ em nó sẽ vực lại, chim hót giọng mái của mình hót căng lắm, nhưng khi kè vào con trống kia thì nó xù đâù nhưng mà để ra thì vẫn hót đấu bình thường, mi của mình thì chí hót tiếng mái lúc đầu sáng sớm, khi cất tiếng hót đầu tiên trong ngaỳ, thân ... vài ý kiến của mình , có gì anh em góp ý thêm

hieunguyen_hn and hunglanvt like this.
  10. hunglanvt

Thích đã nhận:
    180
    Mình đã đổi lại chim rồi và mua thêm 1 chú nữa. Về nhà thì 1 chú hót còn chú kia chả có hót gì không biết trống hay mái vì khi ốp vào lồng chim trống kia thì thấy đập cánh vẫy kêu "chip chip chip" thôi. Chắc là không đổi nữa vì đi xa quá và cũng chả thích chỗ Chín Đào II đó nữa vì trước khi mua hay đổi mình đã bảo Mr Linh (Chủ tiệm) phải lựa con trống vì mình ở xa nhưng nó cứ bán và bấm chì . Hiển nhiên mình thích thì mua vì mỗi lần đi xa quá nên mua đại cho xong và lúc đó bên Vũ Loan hết chim mi

11. trucabc

trucabc Member

Thích đã nhận:
    11
    con chim chuyền nó hay sùy mái trước rồi hót sau. chỉ sau một thời gian nó sẽ hết,tôi cũng mua 1 con chuyền nuôi đươc 1 mùa rồi nó cũng hết O sao đâu chủ yếu nó có hót hay không yên tâm đi ban

12. hunglanvt

Thích đã nhận:
    180
    Sau khi đổi chú chim mái trên thì mình mua thêm 1 chú nữa. Về nhà 1 chú hót còn chú khi không mở miệng mà khi ốp vào trống thì đập cánh kêu chip chip không biết là trống hay mái

13. hoamitrang

hoamitrang New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn em nhiều nhé ! Chúc em có nhiều chim chiến để thi đấu với thên hạ nhé, nhớ là phải đúng là cọp chứ đừng là báo, khi khóa đối thủ phải là đang uống bia ôm đó ! hì hì !

hieubds thích bài này.
  14. trinhthanhmuoi

trinhthanhmuoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    tớ tính lấy 1 chú mi trống, ít hót chắc có lẽ họ o biết chăm,nuôi khoản 1 mùa, cả lồng 500. Xin cho lời khuyên nha, tớ cũng o rành.thấy giá mềm cũng ham!