Tiếng mái xùy thế nào là hay?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi ndhai, 3/1/12.

1. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Mình mới chơi mi, muốn tậu em mái nhưng ko biết tiếng mái xuỳ thế nào là hay: xuỳ to rõ, hay là trầm trầm thì kích trống tốt, mong các bác chỉ giáo, có file thì càng tốt.

Liulo, tiencuong, KtsBim and 2 others like this.
  2. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bác vào youtube gõ: Thế mới gọi là mi mái.
    Con ấy sùy tuyệt lắm và có nhiều con mái sùy tốt nữa, nghe 1 lúc bác thấy tai mình dễ chịu, tim đập thổn thức, k nghe thấy xao xuyến nhớ nhung > ấy chính là con sùy hay đó.......Thế là bác có tí vốn để đi chọn mua mái rồi, chứ tả vừa lâu lại khó tưởng tượng.
    Chúc bác thành công!!!!

RUA01, tiencuong, KtsBim and 3 others like this.
  3. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    em search từ khoá" thế mới gọi là mi mái" không có gì,

tiencuong and KtsBim like this.
  4. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Mái thì con nào cũng sùy, nuôi mái để chơi hót thì thoái mái, tách ra khỏi đực em nào mồm to thì đạt yêu cầu. Chơi mái để chọi thì cực kỳ phức tạp. Con mái để chọi không kém gì con đực. Mái chiếm 40% chiến thắng trong trân chiến. Mái chọi o cần sùy to, biết hộ đực, kích đực, ăn sam, hộ chiến lâu, và hiếu chiến, dọa mái đối phương và đực của đối phương.....

Liulo, Dũng-TD, tiencuong and 5 others like this.
  5. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Trình intenet của e hơi còi và lâu rồi k nhớ chuẩn, tên chính xác đây bác ạ:

mi mai cuc dinh.flv hoặc "sùy như cái máy".....

tiencuong, KtsBim and chimbochao like this.
  6. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    mái xùy hay như clip của coctia thì hiếm lắm. chủ topic mới chơi thì khó lòng mà tìm dc 1 con như vậy. về mái xuất sắc thì ai cũng muốn có trong tay cả. nhưng với yêu cầu 1 con mái tốt thì ko cần phải xuất sác như vậy. mi mái thì phải siêng xùy. ko thấy mặt trống là xùy hoặc ít nhất phải kêu rít rít. 1 con mái siêng làm 2 chiện đó là kích trống tốt rồi. chứ mái thì con nào biết xùy thì đều to mồm cả.

Last edited: 4/1/12
  7. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Mái suỳ nhiều chưa chắc hay đâu bác à, mình đã từng có 1 con mái chỉ kêu ti ti...nhưng ghép trống bổi rất tốt; quan trọng nó fải là cave để thuần bổi hoặc kích trống tốt khi đấu đá. Chứ ko phải kêu choang choang là hay.

Liulo, tiencuong, KtsBim and 2 others like this.
  8. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Vâng, nhiều con trống hay, khi tham gia chiến mà bị mái đối phương doạ cho bù đầu, thì coi như rút lui khỏi sới ạ... Tóm lại Mái hay kiếm khó ngang hoặc khó hơn trống hay

Một con mái hay theo ngu muội của em là giống mục tô đỏ của anh dovankhoi là hay

Last edited: 4/1/12
    tiencuong, KtsBim and dovankhoi.info like this.
  9. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    trong giới chơi chim họa mi chọi thường nói:1 năm tìm trống...3 năm tìm mái...thế cho nên những người chơi chim chọi khi có trong tay con mái hay..ví như có thêm (kiếm)trong tay...chỉ khi nào bỏ không chơi chọi,họ mới bán mái...trong khi chơi mi chọi con mái chiếm 40%...khi đã vào trận đánh sâu..mái sẽ chiếm tôi 6o-70%...mái chơi chọi khác mái chơi hót...mái chọi càng ít kêu càng tốt,khi rỗ trống..chỉ cần tích..tích...vẫy cánh...vểnh đuôi...thúc trống ..!
    mái hót chỉ cần toe nhiều là đạt..?mình chơi chọi vừa rồi phải gửi cho đi một em mái...2 phút toe 12-13 phát liên tục...trống chọi,hót nhiều ...rạc...mất sức không chọi nổi..!

tiencuong, KtsBim, ndhai and 2 others like this.
  10. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    đồng ý với quan điểm của anh Hải máy xúc.mái chơi chọi khác rất nhiều với mái hót.con mái chơi chọi nó là hay thì nó phải biết điều tiết khi hộ đực lúc nào thúc mạnh lúc nào vừa phải để phù hợp với con đực của nó.mái ăn sam chưa chắc đã phải đã là hay tuyệt đối.khi xưa anh Trường Hđd có 1con mái mà tôi vẫn còn nhớ khi con đực đã bỏ đòn lên cầu về mặt lý thuyết là thua bất ngờ lúc đó con mái nhảy lên cóng nước cạnh lồng đực đít chổng về phía 2con đực... titi ....đuôi đập lên đập lên xuống(vũ điệu đòi giao phối)con đực bỏ đòn ko thể chịu được nếu nó chạy nó sợ con đực kia xxx vợ nó thế là ...còn bao nhiêu sức sự hung hãn còn lại nó tung ra hết vì đường cùng rồi và sau rồi nó ...thắng con kia.hoặc có lần ở trận khác có con mái của con đực này đã chiến thắng nó thấy con đực kia thua nó quay ngược sang hộ con kia ngôn ngữ kiểu như"mày vẫn còn đánh được quay lại đánh đi sao hèn thế!".ngoài ra 1con mái chọi phải là con mái đã trải qua vài lần sinh đẻ như thế nó mới có cái chất đàn bà chứ ko phải là 3 cái loại xì tin õng ẹo.câu chuyện tôi kể trên là để nói đến con mi mái chọi của anh Trường HỒ Đắc DI đã bị mất trộm năm ngoái mà có lần anh Giang Nt đăng tìm trẻ lạc cả lồng cả chim xin chuộc 5tr.

còn mi mái cho chim hót thì toe nhiều. tiếng toe làm sao càng dâm đãng lẳng lơ càng nhiều âm tiiti thì mình nghĩ là càng tốt.mạo muội phát biểu liều có gì sai mong các cụ bỏ qua!ko dám múa dìu qua mắt thợ!
    xin cảm ơn!

Last edited: 5/1/12
    pham quang vu, Liulo, RUA01 and 5 others like this.
  11. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mình vừa rồi tuyển được em mái chuyền khá hay. Mới qua sới đá lần đầu, một mình nó chấp hơn 20 con mái còn lại. Con mái nào để gần nó đều câm như hến; Chim trống thì khỏi nói. Có lão kết quá, trả mình 4 chai, mình không bán he he...

Liulo, tiencuong and KtsBim like this.
  12. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Cho mình hỏi luôn vấn đề là Làm sao để biết con mái đã chịu chim chống nào ? Vì rất nhiều người nuôi rất nhiều mi chống nhưng chì 1 hoặc 2 em mi Mái . Thank các bác trước .

Liulo, tiencuong and KtsBim like this.
  13. Khanh_Tung

Khanh_Tung Member

Thích đã nhận:
    86
    kinh quá chú em cứ như nhà xxx học ấy nhỉ,
    con mái để te cho con đực hót theo kiểu gội đầu thư giãn ấy nhỉ

14. hoang linh

Thích đã nhận:
    482
    bác khánh tùng có vẻ rất thik chúa sơn lâm nhỉ!hehe!em đoán bác mà đại gia kiểu bầu Đức em nghĩ bác sẽ nuôi hổ.hahaha

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:22 PM ----------

mi mái khi nó đã ăn đực thì khi áp lồng nó đòi xxx như phần trên tôi viết!và còn 1vài điểm nữa.nói chung là mái trong 1nhà nhiều đực thì nó chỉ ăn 1con nào đó nhất thôi,tất nhiên khi vắng con đấy 1thời gian gặp con khác ưng nó lại phản bội.

Liulo, tungphotor, tiencuong and 2 others like this.
  15. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    mái hay phải như kiểu thanh hằng, ngọc quyên chứ mà như phi thanh vân thì vứt.:)):)):)):))

chimbochao, tiencuong and hoang linh like this.
  16. hoang linh

Thích đã nhận:
    482
    lại 1người thik người mẫu rồi!hehe!Bình chỉ được cái nói đúng thôi!hehe!

chimbochao and tiencuong like this.
  17. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    - E thấy chỗ này bác lập luận mâu thuẫn ghê???
    - Theo e mái hay là con:
    1. Sùy nhiều.
    2. Sùy hay > Như thế nào là sùy hay là vấn đề diễn giải khó nhất...
    3. Lại nữa: Mái hộ chiến hay với con trống này nhưng chưa chắc hay với trống khác đâu....khổ thế....

*** Chắc bác chủ tốp đọc hết các bài như rơi vào "ma trận" mất thôi vì quá rắc rối và k cụ thể = các ví dụ minh họa mà chẳng thấy bác nào chịu minh họa chỉ thấy bàn và nói và tả....và vv....chứ k thật thà như e gì cả....hì hì

mavanz and chimbochao like this.
  18. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    =P~ Chữ xanh lam: Theo e thì đây là trường hợp ăn may thôi bởi con mái ở thời điểm đó đột xuất biểu hiện như vậy, và vì thế nó k đc lặp đi lặp lại ở những lần chọi sau, còn con trống cũng xuất thần mà chiến đấu văng mạng để thắng ở trong trận đấu này. Còn nếu nó bật tôm hoặc thượng ngược bám vanh lồng mà chuyển bại thành thắng thì mới là công của con mái...Biết đâu có thể nó vừa bị dính 1 đòn hiểm của đối thủ nên đứng cầu thôi (tìm mưu kế triệt hạ đối thủ....hì) chẳng hạn.
    ~X( Chữ đỏ: Mong bác chỉ giáo thêm thái độ, biểu hiện con mái hộ trống đối thủ kia kỹ hơn đc không??? Vì về ng/tắc mi mái thường cực ghét những anh chàng mi trống đã bại trận hoặc yếu hèn, thế nên đây là 1 chuyện hi hữu lắm...> Xưa kia những mi trống treo tòng teng ở hiên nhà sàn, lán, chòi canh nương rẫy của các bác dân tộc đang nghêu ngao véo von hót mà bị mái rừng dữ nó mò về, toe rồi chẹc chẹc...dọa nạt a chàng nào bé gan dựng bờm là hỏng, nhiều chú còn bị nó bám vanh lồng mổ cho te tua tơi tả ấy chớ...(Thời điểm này mái hung dữ lắm vì đang nuôi con non đấy bác ạ!)
    Thế nên mái đối thủ hộ trống thua thì là chuyện lạ và hiếm lắm ạ, hay chăng đó là những cặp cũ từng đc ghép với nhau hoặc kết đôi trong rừng thì mới vậy thôi và nếu vậy nó thường nhận ra nhau rất sớm...

Last edited: 6/1/12
    mavanz and chimbochao like this.
  19. hoang linh

Thích đã nhận:
    482
    chẳng có trường hợp ăn may ở đây bạn ạ!cái này cụ thể nhất bạn có thể hỏi anh Trường hoặc anh Giang Hào Nam chắc họ vẫn còn phải nhớ!
    con mái đấy là hay cái đấy phải công nhận.ko phải tự nhiên mà nó ăn may như vậy trong 4 trường hợp tương tự!ko phải tự nhiên mà có tới 4lần nó làm như vậy!ko phải tự nhiên mà một cao thủ như bác Giang lại mượn nó để đi đánh đôi ở Gò.cuối cùng ko phải khi bọn ăn trộm lại lấy nó khi ko thèm lấy lồng đực để sát bên cạnh!còn anh em chúng tôi phải mất cả tuần lễ để lùng chuộc lại và sẵn sàng chuộc với cái giá thời điểm đó là 5 tr.
    bạn hiểu chứ?mình nghĩ là bạn hiểu!

Last edited: 6/1/12
    Liulo, nguyenhaicat and mavanz like this.
  20. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Có phải trận này không Linh ? ... Phút thứ 20
    [video=youtube;sXBdiAl0ubw]http://www.youtube.com/watch?v=sXBdiAl0ubw&feature=player_embedded#[/video]

Dũng Phi and hoang linh like this.