tiêu chuẩn ánh sáng đối với bể thủy sinh ?

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi minhngockl, 11/5/11.

1. minhngockl

minhngockl New Member

Thích đã nhận:
    1
    ánh sáng là yêu tố hàng đầu quyết định sự sống còn của cây thủy sinh vậy cho em hỏi mọi người là người ta quyết định yêu tố nào để lựa chọn bóng đèn cho bể thủy sinh ?
    em thấy có người thì bảo là bóng đèn phải đủ đọ wat/ lít thế còn độ K và các yêu tố khác thì thế nào vì em đã đọc qua mấy topic nhưng hầu hết nói chung chung ko phân định đâm ra có rất nhiều hỏi những câu hỏi rằng "bể của em 1mx0,45mx0,6m" thì cần đèn thế nào ?" mong mọi người giải đáp và đúc rút những ý ngắn gọn nhất để newbiew như bọn em học hỏi ạ tránh tình trạng đặt câu hỏi bể của em thế này thì cần bóng thế nào? ai giúp em và những người chưa biết với thank mọi người !

2. toilaxxx

toilaxxx Member

Thích đã nhận:
    2
    Độ K thường từ 10000k trở lên là phù hợp với cây thủy sinh.

3. TOMKHOA

TOMKHOA Member

Thích đã nhận:
    31
    Chọn đèn thì còn tùy thuộc vào bạn trồng loại cây j nữa, nhưng nói chung chung thì khoáng 1wat/lit là đc, chọn đèn thì nên chọn loại 10000k trỏ lên sẽ cho màu của hồ trung thực hơn và có độ xuyên thấu qua nước cao hơn, ko nên ham rẻ mua những bóng thường dân dụng 6500k , hồ của bạn sẽ bị ngã sang màu vàng, mún tiết kiệm thì tốt nhất mua đèn jebo 10000k 40w, hồ bạn xử dụng 4-5 bóng là ok rồi, máng đèn thì máng nào cũng đc, ko nhất thiết phải máng chên dụng cho thủy sinh.