Tiêu chuẩn chọn cá Rồng.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi you_ands_i, 21/5/05.

1. you_ands_i

you_ands_i New Member

Thích đã nhận:
    40
    chào anh em nuôi cá Rồng. Cái thứ cá này đã có lâu rồi, từ khi ban đầu người ta chơi cá Rồng, cá Dĩa, giồ đến cá La Hán.
    Cá nào cững thế, bây giồ thiên hạ khoái chơi tự nhiên, trở về quá khứ.
    Hôm nay cũng muốn nuôi 1 em chơi ( do Má tôi bảo thế, tôi gợi ý, vì nhà cậu vợ tôi, ông bố vợ ban đầu ông nuôi con Ngân Long,..... theo ổng nghĩ nhờ nó mà ổng thành đạt,... cất nên căn nhà biệt thự rộng rải hiện nay..... nên ổng quý nó lắm, hiện ổng chỉ nuôi nó thôi..... nó có vấn đề gì là phải cứu được nó, hi` :) ).
    Nên cũng xem thử có linh ko, xem qua các bài giới thiệu cá Rồng của anh em thì hình chụp cận cảnh, khó thấy hết cá, nên giờ muốn chi tiết hơn.
    Anh em có thể cho giá cả, thông tin về cá Rồng nào nuôi cá giá trị kinh tế cao, đẹp ( sao này tôi có thể bán lấy lời, nếu ok thế là đúng là nhờ nuôi cá Rồng mà tôi giàu có :p :D ).
    Tôi chỉ biết cá Ngân Long con hiện giờ là 120k/ em, còn các em khác nghe đâu 250,350k /1 em trở lên, mà ko biết là giống nào.
    Anh em có thể cho biết ko, ở SG chỗ nào bán cá Rồng chất lượng, giá phải chăng. TÔi định mua 1 em Hồng Long nè, màu đỏ đó, ko biết giá cá con bao nhiêu, rẻ thì được, giá 200k đến 300k thỉ ráng, chứ mua cao quá sợ Má tôi ko chịu ( vì hồ định nuôi ban đầu có 1mx50x40 ha`).
    1 là nuôi Hồng Long hay nuôi cá Rồng nào màu sắc đẹp, mà giá trị kinh tế cao thì anh em share nha.
    @ghienca : dừ biết là you này đã có bài, nhưng chung quá, lộn xộn, nên tôi mới làm bài rõ hơn

2. hoangdelahan

hoangdelahan New Member

Thích đã nhận:
    40
    Em cũng có nuôi 1 con ngân long và 1 con kim long úc. Muốn nuôi chúng phải tồi lắm là hồ 1m2, chứ ngắn quá mai mốt chúng lớn lên dễ bị còng lưng.
    ngân long: 120.000vnd
    kim long úc:280.000vnd
    quả bối kim long:1200usd
    kim long hồng vỹ:1200usd
    hồng long:1500usd(20cm)
    huyết long:1700usd(20cm)
    huyết long là đẹp nhất và cũng mắc nhất tùy vào "xương máu" của anh mà quyết định. Nhưng em thấy những người làm ăn thường nuôi ngân long ( 1 cặp hay 1 con). Chúc anh may mắn.

3. you_ands_i

you_ands_i New Member

Thích đã nhận:
    40
    anh em có thể cho hình nguyên con ko, chứ giá thế sao biết mà mua, ra tiệm họ bảo là giống này giống kia, lỡ bị bịp làm sao.
    Vừa rồi cvó ghé cao quý, thấy bầy cá rồng con cũng cỡ 15 cm. ko để ý kỹ... cũng thấy hơi hồng đó..... hỏi có hồng long ko..... bảo ko có....??? vậy ko biết trong hồ là gì ( họ cá rồng gì) , họ bảo 350.
    Thấy cá đẹp giá phê, định vớt liền thấy giá dán 120k ( lúc chưa hỏi giá), sau khi hỏi họ bảo 350 USD.
    hic, hết muốn nuôi luôn.
    ko biết con kim long úc hình dáng nó thế nào, cá con giá 280k ( cỡ bao nhiêu).
    thấy ỡ tỉnh có bán 1 số cá rồng đuôi ngắn, đôi khi ững vàng,.. xanh. mà ko biết giống gì, 2 giống này đuôi gần giống nhau.

4. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cá Rồng vừa túi tiền nhất vẫn là Ngân Long (Rồng Châu Mỹ), Kim Long Úc (Rồng Úc) và Thanh Long (Rồng Châu Á). Giá tầm 1 triệu đổ xuống. Nếu có nhiều tiền hơn thì chơi Kim Long Hồng Vỹ (5- 8 triệu/con). Ngon hơn thì chơi Hồng Long (giá trên 1.000 USD/con)
    Giá trên là giá cá giống bà con ạ.
    Ngoài ra còn linh tinh các loại rồng châu Á, giá lại ở tận trên trời... :p

5. you_ands_i

you_ands_i New Member

Thích đã nhận:
    40
    Vậy ngoài giá VND Ngân long, Kim long úc, thanh long, còn cá rồng nào có giá VND dể chịu nữa ko.
    Anh em nào chơi cá lâu năm, vậy có thể xếp hạng 1 cái được ko, con nào top, còn chót.
    làm bảng thống kê cụ thể xem sao.
    Ngoài Ngân long, Kim long úc, thanh long, còn long nào có thể chơi phù hợp giá VND ???
    Chẳng lẻ Hồng Long vì màu đỏ đẹp, ngắn đòn ???, bán được giá cao mà người ta thích nó. hic
    còn cái loài còn lại, tuy cũng ngắn,dài, nhưng đẹp bằng giá thấp.
    Nhưng mua cá con thì điều đó thật khó, hic đối với cá thuôc hàng top

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Bác hỏi kiểu này có bằng đánh đố.... Nuôi cá mà chạy theo mốt và theo giá trị đắt hay rẻ thì còn gì là đam mê nữa... Có nhiều người, tiền đối với người ta là giấy lộn nhưng người ta vẫn cứ chơi Ngân Long.. chết lại mua con khác chứ nhất quyết không chơi Kim Hồng.. mà cũng ko phải là người ta không biết thưởng thức... Thế mới nói nghề chơi là theo gu, theo sở thích, vì thế mà ở nước ngoài, người ta có hội chơi catfish, hội chơi Cichlids, hội chơi cá Rồng, La Hán... tuỳ sở thích.. không phải cứ đắt là chơi...
    Tốt nhất bác kết con gì thì cứ chơi đi, mình thích là được bác ạ :D :lol:

Dungnv thích bài này.
  7. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Chú HTL nói vậy không được <_< . Ở đây chúng ta đang bàn luận về cá rồng cơ mà. Đành rằng có người nhiều tiền thì họ toàn nuôi ngân long, kệ họ. Còn về giá trị của cá rồng thì mình phải nhìn vào nhiều người chơi trên thế giới từ xa xưa đến giờ và quan trọng là chính vào cảm nhận của mình. Nói chung là những nước trong khu vực chúng ta ảnh hưởng nhiều bởi văn hóa Trung Hoa, và đối với người Trung Hoa thì con rồng là con vật linh thiêng, được tôn thờ. Rồng châu á, nhất là con hồng long có rất nhiều điểm mà người Trung Hoa coi là giống con rồng (bộ râu, bộ vẩy, dáng người). Người ta nuôi con cá rồng người niềm đam mê thì một phần nào đó có chút mê tín vào đấy nữa :D ví dụ như nuôi con cá phải khỏe mạnh, nở hậu (vây lưng, vây bụng, đuôi phải căng rộng) nó nó mới mang lại lộc lá về sau....
    Cá ngân long và kim long úc không hề được người chơi cá rồng thích cả :D. Bản thân tui cũng không ưa gì hai loại này, mặc dù cũng đã từng nuôi :lol:

@ you_ands_i: Tui nghĩ rằng không còn loại cá rồng nào dễ chịu hơn ngân long và kim úc đâu
    Thực tế thì cá rồng có giá trị chỉ có 2 loại chính: Rồng đỏ và Rồng vàng.
    Nếu nhìn thoáng qua thì thì chỉ thấy 2 loài khác màu nhau nhưng thực tế thì rồng đỏ trường người hơn rồng vàng. Về giá giá tiền thì rồng đỏ giá nhỉnh hơn rồng vàng, nhưng có một số con rồng vàng giá không thua gì kém gì rồng đỏ :D

Rồng đỏ (hồng long)
    Có 3 loại thông dụng
    Huyết long (blood red): là loài đắt nhất của hồng long. Thực tế thì loài này gần như không có ở VN.
    Đỏ ớt (chilli red)
    Đỏ cam (orange red)
    Đỏ ớt và đỏ cam thì ở VN rất nhiều và giá đỏ ớt cao hơn đỏ cam. Giá cá con ở VN khoảng 1000-2000 USD

Rồng vàng
    Quá bối kim long (xback golden arowana): giống này đắt nhất trong rồng vàng, có thể có con đắt hơn cả huyết long. Giá cá con khoảng 2000 USD
    Kim long hồng vĩ (red tail gold arowana). Loài này giá cá con chỉ khoảng 300-500 USD.

utky, kuron and hoangeagle like this.
  8. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Ơ kìa, sao lại không được hở bác??? Ý của em là cá Rồng nào cũng quý cả, quan trọng là ở cái tâm của mình thôi mà. Con Hồng Long đẹp thì đẹp thật nhưng nếu bán cả nhà, nợ đầm nợ đìa ra để có tiền mua nó thì e rằng, lộc chưa thấy mà vạ thì đã trước mắt rồi... :lol:

9. vietan892004

vietan892004 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu quả thật, bác có ý định nuôi cá rồng thì đừng nuôi Ngân Long làm chi. Như tui hồi xưa nuôi 6 con Ngân Long đều chết hết, chỉ còn 1 con, tuy khô ưng ý lắm nhưng mà nuôi lâu cũng có cảm tình với nó. Nó ở chung một nhà đã lâu, bỏ đi cũng thấy xót xa. Nếu có ý định nuôi cá rồng thì tốt nhất không nên nuôi Ngân Long hay Kim Long Úc. Thứ nhất nuôi lâu sẽ chán, thứ 2 lại không có giá trị về mặt kinh tế , lâu lâu khách tới nhà chơi thì có dịp.....khoe cá. Con ca' mà theo tui nên mua là Kim Long Hồng Vỹ. Loại này khá đẹp về màu sắc, giá cả cũng phải chăng (300-500 USD). Tui chưa từng nuôi nhưng thiết nghĩ cũng đẹp lắm. Nuôi thì nên làm một cái hồ khoảng 1,5m - 2m. THeo ý kiến của tui là thế.

10. vietan892004

vietan892004 New Member

Thích đã nhận:
    1
    cho hoi con nay la con Rong gi day

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Con cá này chẳng thấy có điểm gì giống cá rồng cả.

12. vietan892004

vietan892004 New Member

Thích đã nhận:
    1
    hình như là Rồng Châu Phi????

13. pre_press1402

pre_press1402 New Member

Thích đã nhận:
    90
    Tôi là fan của Ngân Long và Thái Hổ, cách đây 3 năm tôi nuôi và đã chết 5 con ngân long? Không hiểu vì sao? Giờ đây tôi có 1 con Ngân Long, 2 Thái Hổ 7 sọc, 2 Hồng két.
    Cho tôi biết kinh nghiệm nuôi mấy loại này với.
    Cám ơn cả nhà.

14. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    207
    Ở đây cũng có nhiều người có kinh nghiệm lắm nhưng mà bạn hỏi thế không biết trình bày như thế nào.
    Mời bạn tham khảo thông tin trong mục cá ăn mồi http://www.aquarium.ppcvn.com/diendan/index.php?showforum=22
    nếu có gì thắc mắc thì hỏi thêm.

15. pre_press1402

pre_press1402 New Member

Thích đã nhận:
    90
    Cám ơn bạn đã trả lời.
    Thực ra tôi cũng đã tìm hiểu được nguyên nhân, tui rằng không chắc chắn lắm. Đó chính là nguồn nước.
    Tôi sống tại Hà Nội, ở đây có 2 mùa nên nuôi cá phức tạp hơn miền trong đó.
    -Theo bạn nhiệt độ trong bể bao nhiêu là vừa ?
    Tôi để 29 độ C
    - Bể của tôi dài 2m, cao 60 cm, sâu lòng 60 cm liệu thả thêm 1 con Kim Hồng Vĩ có ổn không?
    Tôi định bán con Ngân Long 3 năm tuổi đi. Bây giờ trông nó xấu lắm. Nó to 1 cách đáng ngạc nhiên. Dài tới 50 cm đó.
    - Có phải cách nhìn đực hoặc cái căn cứ vào mắt không?
    Hẹn bạn sau nhé
    Thanhkiu, chúc vui vẻ

16. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Cá rồng rất ưa nhiệt độ từ 26-29oC
    :D. Ngân long dài 50cm thì đâu phải đã to bác ui. Tui đã từng nuôi 1 con dài tới 70cm đấy.
    Nhìn vào mắt cá rồng thì chẳng khẳng định được nó là đực cái đâu :D.
    Bể của bác dài 2m, rộng 60cm thì quá đẹp để nuôi Kim Hồng Vĩ hay Hồng Long rùi.

17. pre_press1402

pre_press1402 New Member

Thích đã nhận:
    90
    Cám ơn bác nhiều.
    Tôi chắc chắn nhìn vào mắt là biết đực cái đó. Bác có tin không? Đưa địa chỉ email đây tui gửi tư liệu cho.
    Kim hồng vĩ ngoài này có giá : 4 triệu 1 con dài 15cm. Có mắc quá không?

18. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Vầng, thế thì anh em chúng tôi cũng ngoài Hà Nội cả, hôm nào mong gặp bác để được chỉ giáo ạ.
    Kim Hồng vỹ 15cm mà 4 triệu 1 con thì quá rẻ... Em chỉ sợ nó là con Thanh Hồng thui ạ. Em thấy mua được con Kim Hồng vỹ 5,5 triệu bé bằng cái bật lửa đã là sướng run người rồi, mà phải người quen mới mua được như thế đấy ạ. :lol:

19. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Địa chỉ mail của tui là nttuan_bnd@yahoo.com. Rất rui khi nhận được tư liệu đó của bạn :D

20. you_ands_i

you_ands_i New Member

Thích đã nhận:
    40
    Vừa rồi có ghé cao quý, thấy 1 bầy cá rồng con . 10cm. họ bảo là Cao Lân Kim Long hay cao lân hồng vĩ kim long ??? , đây là giống bắt tự nhiên, ko có nuôi. 1 năm chỉ có 2 đợt ( hic, cá rồng nuôi từ 2 -3 mới đẻ, lấy đâu mà mắn đẻ thế, chắc tự nhiên nó xung nên để nhiều chăng, mà cũng ko biết sau khi đẻ xong bao lâu nó mơi đẻ tiếp).
    Hô bảo Cao Lân đẹp hơn cả kim long hồng vĩ nhiều ( chỉ có dân Pro mới cảm nhận được, hic). giá cả khá cao 305 $.
    cũng xin nói thêm cá từ 10-15 hay 20$ cũng 1 cở giá ko thay đổi nhiều ( vì nó là giống mắc nên họ bán thế chăng).
    La hán... hay gỉ cũng tùy kich thước mà bán chư. lúc trước cũng 1 bày hồng vĩ kim long dài 20cm cũng chỉ có 305$. hic
    Hiện cá nhở nhập về khá nhiều cõ 10cm.
    Anh em nào có nuôi Cao lân Kim long.
    hiện ở Nguyễn thông góc võ thị sáu có 2 bày hồng vĩ kim long 10 cm khá đẹp màu đỏ rất rõ, đẹp nhưng ko biết giá thế nào.
    Các loài rồng khác giá ầtm trung bình tùy kích thứơc mà bán thì các loài mắc thì cũng như nhau ko xê dịch nhiều. Biết khi nào mới tậu nổi mấy em như thế đây. ngay cả thanh long vài trăm còn lưởng lự.
    Ko biết có rồng con sách tay giá rẻ vài trăm như la hán ko anh em ( la hán thì bèo lắm cũng tính bằng $$$) . cho thông tin ?