Tiêu chuẩn chọn cu mồi

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi thanhjjk, 20/10/14.

1. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    Chào cả nhà , mình đọc khá nhiều các bài viết của các cao thủ về cách lựa chim mồi qua bộ quy , cườm , đầu , mỏ ........... Vv ........... Vv nhưng chưa thấy hay chưa tìm thấy bài viết nào bàn về việc con mồi giọng gì thì phải đi kèm với màu chân nào cho hợp . Có cụ nào thấy bài viết về phần này chỉ e với . Hay cụ nào có kinh nghiệm thì xin chia sẻ cho e cũng như những ai mới vô nghiệp cu cò học hỏi với Thân chào và cảm ơn các bác

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    mồi tốt người tốt ắc nhận ra bản thân mình trong đó...mọi thứ rất rõ ràng...người ta hay chọn sai vì tâm bất minh...tặng bác vài kinh nghiệm em dc học...sấm đỏ, đồng cam, thổ chì, son đen....thân chào

3. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Vậy màu chân tím mà các cụ hay đề cập là chân khô tím là sao anh Phi :D

4. Thiện BL

Thiện BL Member

Thích đã nhận:
    122
    cứ to con, đẹp, zai, dài đòn, quy dày, mắt dữ, chân to khô, tim hay nâu tím, gì cũng được. còn mấy loại mình ngắn, chân nhỏ, mắt như thằng ăn trộm thì loại, mồi thì phải biết bắt bổi, mồi hay bắt bổi hay, dở bắt dở trừ những trường hợp đặc biệt, là hên sui.

5. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    bác phi bác ấy chơi hỏa mù ấy mà, chân chì với chân đen thì tìm đâu cho ra đúng được cái màu ấy? vùng em từ hồi nhỏ đến giờ chưa gặp hihi

6. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Thú thật là em chỉ mới thấy chân đỏ và chân tím- đó là về màu sắc, còn về đặc tính thì mới thấy chân khô và chân ướt. Mấy cái này dễ phân biệt. Em vẫn chọn theo tiêu chí khô và tím.

Còn chọn giọng đi kèm với chân thì em chịu T_T. Chưa biết được, nhờ các cụ chỉ bảo thêm, chân màu gì đi với giọng gì thì con chim nó hay hê hê !!!

Còn cái vụ vảy nhặt vảy vuông nữa ạ, ôi chao quá xá là nhức đầu ^^

7. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cặp chân màu chỉ hợp cách là đúng khi nó nổi tính sân si hợp với bản tính nó...quan trọng là cốt cách phong thái tạo nên do chân cũng không phải mà do chính dòng giống nó là chúa là tướng tự nó đã vậy...chúc các bác giữ tâm an định mà nhận ra dc cái hay của chính con chim mình nuôi đây là phương pháp tốt nhất.thân mến

8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    dù đỏ hay đen ae ta cứ thấy màu sắc nét...như người con gái đẹp lúc nào cũng hơn phấn son gắp trăm lần...chẳng qua là ta mê cái giả vì chính ta cũng giả tạo quá mà, sự thật nơi đâu cũng hiện hữu có là ta không nhận ra dc, nhận ra dc việc gì cũng sáng tỏ...một bước xa vạn dặm.thân mến

9. Thinh_DL

Thinh_DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Nếu nắm bắt được cái thần của con chim thì việc chân cẳng, vi vảy cũng là thứ yếu mà thôi! Con mồi hay bao giờ cũng có cái thần, cái tướng khác thường! Khà khà em là em mê tín lắm, các bác đừng nghe nha .......kẻo nhìn đâu cũng ma ráng chịu nha ha ha

Last edited: 23/10/14
  10. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Thời buổi này tìm được con bổi đẹp hơi khó, tìm mồi hay còn khó hơn bao giờ hết.
    Những tiêu chuẩn mắt, mỏ, đầu, cấp mình, cánh, chân, bộ dặm, cườm,... chim phải đạt đến điểm tốt thật là quá khó, nếu là chim của chủ nhân khác chủ nhân muốn sở hữu thường là họ không bao giờ bán.
    Còn đến khi nào đây bạn mới đánh bẫy được con chim bổi chuẩn mồi, rồi nuôi nó 3-5-7,... năm mới thành mồi nếu có kinh nghiệm nuôi bổi hay là chờ vào sự may mắn.
    Ví dụ mình chỉ tìm con chim có nhiều điểm tốt nhưng có một điểm không tốt lắm nhưng cũng không xấu là vừa ý rồi.
    Chơi chim mồi lồng hôm nay tìm được con chim ưng ý quả là khó thật.

Last edited: 23/10/14
  11. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Mình nhớ không nhầm thì yêu cầu của bạn về xem chim hợp cách, giọng... gì đó thì vô các bài viết của cụ google, quê ở Trị An, Đồng Nai thì phải. Chúc như ý!