Tiêu chuẩn chọn máy ấp trứng gia cầm

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi dieptanthanh, 16/3/11.

1. dieptanthanh

dieptanthanh New Member

Thích đã nhận:
    9
    TIÊU CHUẨN CHỌN MÁY ẤP TRỨNG GIA CẦM
    Để chọn máy ấp trứng gia cầm hiệu quả cao ta cần tìm hiểu nguyên lý hoạt động của máy và 3 yếu tố của máy đạt yêu cầu sau đây:

1. Bộ điều khiển nhiệt độ :
    Nên chọn: Bộ kiểm soát nhiệt phải kiểm soát chính xác chi tiết đến 0,1 độ C và biên độ giao động nhiệt = 0.1 độ C , biên độ sẽ đi 36.9 – 37.0 – 37.1 độ C
    Không chọn: Bộ kiểm soát nhiệt phải kiểm soát 1 độ C và biên độ giao động nhiệt = 1 độ C , biên độ sẽ đi 37 – 38 – 39 – 40 độ C
    Tại sao nên chon máy kiểm soát và biên độ giao động 0.1 độ ?

Ví dụ SET nhiệt độ 37.0 cho máy ấp : kiểm tra thấy nhiệt độ máy tăng 37.1 độ máy sẽ ngắt nhiệt lập tức ,
    Kinh nghiệm sử dụng cho ta thấy khi máy đã ngắt nhiệt nhiệt độ vẫn còn tăng theo quáng tính
    Cho nên ta phải chọn bộ kiểm soát biên độ nhiệt 0.1 độ C để kiểm soát đến cả quáng tính của nhiệt và nó nằm trong tầm kiểm soát của máy.
    Hầu hết trứng chết vì quáng tính nhiệt độ tăng mà máy không kiểm soát được con số nhiệt độ nhỏ nhất

2. Đảo Trứng :

Việc đảo trứng cũng không kém phần quan trọng .
    Nên chọn loại máy hẹn giờ đảo trứng theo chu kỳ ngày!
    Mục đích của việc đảo trứng là tránh cho phôi khỏi dính vào vỏ, làm cho quá trình trao đổi chất được cải thiện đồng thời có tác dụng làm cho phôi phát triển tốt nhất, Không được đảo trứng tuỳ thích và ngẫu nhiên, phải đảo trứng bằng chu kỳ tuyệt đối trong ngày.
    đặc biệt quan tâm ở giai đoạn đầu và giai đoạn giữa.
    Giai đoạn đầu 1-7 ngày : 2 giờ/1 lần. Một ngày đảo 10 - 12 lần.
    Giai đoạn giữa 7- 16 ngày : 4 giờ / 1 lần. Một ngày đảo 5 - 6 lần.
    Mỗi lần đảo : 1,5 đến 2 giây ( đảo trứng lâu quá sẽ đứt các tia mạch máu giữa phôi và độ phát triển của trứng dẫn đến chết phôi)
    Tuy nhiên đảo trứng quá nhiều số lần cho phép hoặc ngẫu nhiên ko theo chu kỳ sẽ gây ra phôi phát triển không đúng vị trí và phôi chết trong trứng.
    Nếu 6 ngày đầu không đảo phôi dính vào vỏ không phát triển và chết. Sau 13 ngày không đảo túi niệu không khép kín, lượng abumin không vào được bên trong túi niệu dẫn đến tỷ lệ chết phôi cao, khi gia cầm mổ vỏ sẽ không đúng vị trí, phôi bị dị hình ở phần mắt, mỏ, đầu.

3. Độ ẩm :

Cũng như nhiệt độ, ẩm độ đóng vai trò quan trọng trong chế độ ấp. Giai đoạn đầu khi nhiệt độ cao, khả năng bay hơi nước từ lòng trắng sẽ tăng, trong khi đó ở giai đoạn đầu nước có tác dụng rất lớn trong việc hoà tan các chất dinh dưỡng. Muốn tránh cho nước chậm bay hơi cần để ẩm cao hơn ẩm độ quy định. Giai đoạn giữa (từ ngày ấp 15 - 17) niệu nang đã khép, hơi nước được thải ra ngoài qua quá trình trao đổi chất. Giai đoạn nở là giai đoạn đòi hỏi ẩm cao để tránh mất nước làm khô màng vỏ, ngan con khó mổ vỏ ra ngoài.
    Trên lý thuyết căn bản: Nếu trong quá trình ấp, độ ẩm quá cao gà con nở ra sẽ nặng bụng, bên trong vỏ dính đầy chất nhớt. Nếu độ ẩm thiếu long gà sẽ dính vỏ trứng và ko thể đạp ra khỏi cơ thể dẩn đến chết trong vỏ,nếu gà nở lông sẽ không bông, có khi có tật ở chân, mỏ và cổ

cocghe, thaituqd, soya and 6 others like this.
  2. son_bui

son_bui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    vấn đề có bàn cải đây trên diễn dàn không ít người dùng máy ấp trứng, việc đảo trứng không cần nhiều vậy tốn rất nhiều thời gian mà cũng không mang lại hiệu quả tốt được ở đây mình chỉ đảo 3 đến 4 lần 1 ngày mà con ra tỉ lệ rất cao trứng có phôi là nở tỉ lệ hơn 80% cái đó thực sự chỉ là giả thuyết thôi bạn có từng ngồi cả ngày coi con gà mái mẹ ấp bao giờ chưa nó đảo bao nhiêu lần một ngày vậy và nhiệt độ của con mái mẹ tại thời điểm là bao nhiêu độ C và trứng là bao nhiêu độ và độ ẩm của trứng là bao nhiêu theo chu kỳ từ 1 đến 7 ngày và từ 7 ngày tới 17 ngày của kỳ ấp và gà con nở ra. sách vở là một lẻ nếu có kiểm chứng thì mới đưa lên đây còn chỉ là tài liệu thì xin cảm ơn bạn nhiều nha.

3. martinviet

martinviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,011
    mình ủng hộ ý kiến bạn son_bui , mình dùng máy ấp biên độ 1oC từ khi mới chơi gà, ngày đảo 3-4 lần, độ ẩm thì để một khay nước vào, khỏi cần quạt gió mà trứng sau 18 ngày vẫn nở ầm ầm.
    nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn đã sưu tầm để ae dd hiểu thêm quy trình ấp trứng.

quachnguyen and hoàng dương like this.
  4. @gatre

@gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,076
    theo tui biết anh quachnguyen là 1 trong những người tiên fong tự mày mò,học hỏi &chế tạo thành công máy ấp trứng cho riêng mình &đã chia sẻ kinh nghiệm cho rất nhiều ae trên này nhưng nếu không lầm thì chưa bao giờ tui thấy anh ta đưa ra 1 bảng tiêu chuẩn nào cả.Nguyên nhân tại sao thì tự hiểu vì tới giờ tui cũng chưa hiểu luôn,hohoho

Last edited: 16/3/11
    quachnguyen thích bài này.
  5. Nghĩa logthanh

Nghĩa logthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    thật là một bài viết hữu ích nó đem lại cho mình nhiều kiến thức hữu ích, cám ơn bạn rất nhiều......

6. kemega

kemega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    rât cám ơn bài viết cùa anh
    cho em hỏi tới dúng ngày nờ rồi mà trứng không khẻ mỏ nhưng ngâm nước trứng lắc bình thường
    em thử nhiều cách khác nhau nhưng chưa tìn ra nguyên nhân

7. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    tiêu chuẩn của mình nè hehe..........................

8. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Mỗi lần đảo : 1,5 đến 2 giây ( đảo trứng lâu quá sẽ đứt các tia mạch máu giữa phôi và độ phát triển của trứng dẫn đến chết phôi)
    Tuy nhiên đảo trứng quá nhiều số lần cho phép hoặc ngẫu nhiên ko theo chu kỳ sẽ gây ra phôi phát triển không đúng vị trí và phôi chết trong trứng.

Cái này bạn cho mình hỏi bạn đã đọc được trong tài liệu nào? hay là đã có thực tế chứng minh vì khi ấp trứng ko nở có nhiều nguyên nhân do trứng, phôi, bảo quản, nhiệt độ... làm sao biết trứng đó nở là do đảo nhiều quá lâu hay là do phôi yếu hay là do thiếu nhiệt...
    nếu mình nhớ ko nhằm bạn là chủ topic bán máy ấp trứng gà thái lan bên trangh 5s... và bài viết của bạn mình nếu nhớ ko lầm cũng đã từng đọc ben trang agriviet. xin lỗi nếu mình nói điều này ko phải thì bạn thông cảm nếu đây là bài viết để giúp anh em có thêm kinh nghiệm trong việc ấp trứng thì ko chỉ mình mà còn toàn thể anh em trong diễn đàn ủng hộ cả 2 tay nhưng nếu đây là mục quảng cáo thì...dù sao cũng cám ơn bạn

quachnguyen thích bài này.
  9. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Gà mẹ ấp hay ấp máy? Gà ấp thì ngày không chính xác.Bạn có nghe tiếng gà kêu không?nếu có gà quá yếu bạn giúp nó nở đi?!

10. dieptanthanh

dieptanthanh New Member

Thích đã nhận:
    9
    Xin chào các bạn!

Thứ 1: Bài viết này mang tính chất bổ xung kiến thức cho người lựa chọn mua máy ấp trứng, các vấn đế về kinh nghiệm cá nhân mình xin phép ko bàn cãi. 9 người 10 ý.

Thứ 2: bài viết không mang tính chất quảng cáo nào, xin bác nào nói mình quảng cáo thì xin đọc kỷ lại, trong nội dung không nhắc đến thương hiệu nào.

Thứ 3: tôi không bảo các bạn ấp trứng thế nào và làm theo quy trình nào! đây là kiến thức mà tôi đọc từ nhiều công nghệ ấp trứng bằng tiếng nước ngoài , chứ tôi ko lấy từ website nào khác.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết

11. dieptanthanh

dieptanthanh New Member

Thích đã nhận:
    9
    Vấn đề này có nhiều nguyên nhân! hiện mình ko thể xác định được mong em thông cảm!

12. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270

Last edited: 20/3/11
    inkitu, tamtrm, chubaduong and 2 others like this.