Tiêu chuẩn dinh dưỡng dành cho gà cản mái.

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi trandat_ct, 12/7/11.

1. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    em tạo cái topic này nhằm giúp đỡ mọi người chưa cản ,chuẩn bị cản và đang cản gà biết thêm về dinh dưỡng dành cho gà cản mái , gà con và gà đang lớn , mong các sư kê và những ai hiểu biết nhiều về dinh dưỡng nuôi gà góp vào một chút ít cho những người chưa biết trong đó có em ~X(
    vd: như mình cho thêm loại dinh dưỡng nào giúp vỏ trứng không bị mỏng dễ vỡ và gà con nở ra cũng khỏe mạnh không bị yếu , thân mời các sư kê

2. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Chủ đề này hay nè, tuy có nhiều người cản mái nhưng mỗi người đều có 1 cách riêng. Nhân có chủ đề này mong các sư kê đóng góp ý kiến để cùng nhau tìm hiểu và rút kinh nghiệm để việc cản mái được tốt hơn.

3. handsomeprince

handsomeprince Well-Known Member

Thích đã nhận:
    889
    hiii e thì thuộc hàng tiểu kê chứ ko phải sư kê nhưng e cũng đóng góp 1 tí ý kiến ý cò! hiiiiii! cách của e thì thường e cho cặp gà chuẩn bị đỗ nhất là gà mái ăn thức ăn tổng hợp cho gà lớn + cá, tép + rau xanh ( e dùng lục bình non) + thuốc bổ sung vitamin, khoáng chất ( thuốc calphovit...hay gì gì đó e ko nhớ rõ) trong suốt thời gian từ lúc gà mái tích năng lượng chuẩn bị đẻ cho tới lúc ấp lun! e thấy trứng ko bị mỏng vỏ cái nào hết và gà mái đẻ rất đều mỗi ngày 1 trứng! còn gà con thì e cho ăn thức ăn gà con + cám + cơm + lục bình cắt nhỏ tới khoảng hơn 2 tháng thì e bỏ thức ăn cho ăn những thứ còn lại! đó là kinh nghiệm của e! mong các sư kê thực thụ chỉ bảo thêm! hiiiiiiiiiiii

Last edited: 12/7/11
    cocbc, trandat_ct and linhgamy like this.
  4. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    mình thì chú trọng dinh dưỡng ỡ con mái nhiều hơn con trống chút, và thời gian từ bầy này qua bầy khác , mình thì để con mái tự nuôi con và tự tách bầy , mình nghĩ ko nên tách bầy quá sớm như vậy vô tình rút ngắn thời gian nghĩ ngơi lại của con mẹ , trong thời gian chăm sóc gà con mình tẫm bỗ luôn cho con gà mẹ, mình nghĩ con mẹ trong thời điểm này cũng cần nhiều chất dinh dưỡng và thời gian nghĩ ngơi để chuẩn bị cho lứa típ theo,,mình góp 1 ý kiến nho nhỏ, mong mấy sư kê cho thêm nhiều ý kiến để mình học hỏi thêm,,,,,

Last edited: 12/7/11
    handsomeprince and trandat_ct like this.
  5. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    xin cám ơn mọi người rất nhiều ,mỗi người góp 1 ít ý kiến thì cách nuôi cản gà ngày càng phong phú và tỉ lệ gà con sống sẽ cao

6. xinhtrai_bl

xinhtrai_bl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    đưng bao h tách bày sớm
    gà mẹ pải dắt con lâu mới có thể chuyền hết những cái hay của nó cho con
    tách bầy sớm gà con yếu gà mẹ cũng yếu
    mà con nó cũng ko giõi đánh đấm

7. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    mình cũng góp chút ý kiến. Thĩ nhất là chăm sóc gà nhỏ. Đầu tiên mình chọn có thể 1con trống và 3con mái. nhà mình có 5000m vuông nên thả lang là chủ yếu. Gà trống mình nuôi chế độ như gà đá< tắm rửa vô mồi bình thường>
    - Chiều có khi mình thả ra cho đi ngao du với mấy e mái, xong tối bắt vô chuồng lại, cho 1 e mái vô ngủ chung, sáng ra cho nó phịt vài phát rù bắt mái ra thả vườn tiếp. Cứ thế mai lại cho e mái kahc1 vào...trứng vẫn có cồ đều vì mình chỉ cản 3con mái.
    - Thức ăn thì mình cho 5kg lúa, 2ki' gạo lức, 1kg cám thức ăn + 15nghin sâu chim ăn< hình như ngta gọi là supper ji ji doa> mình ít xài vitamin chưa hỉu rõ lắm cũng mong mọi người chỉ bảo. Loại thức ăn tổng hợp nà mình cũng cho ăn thời điểm gà mái dẫn con lun. khoang 8h mỗi ngày thì cho thêm 1 ít giá băm nhuyễn nữa.
    - Nuôi nhốt chừng 2tuan mình cho gà mẹ ra bội, cho gà con có thể làm wen với bên ngoài, khoảng 3tuan62 sau thì cho ngoài lun, gà khỏe và lanh lắm
    - Cũng chủng ngừa gum, tra'i... nói chung mới chơi sơ sơ nên tỉ lệ cũng 70% thui, có khi chết gần 50% hjhjhj
    - Gà trống cản xong là nuôi đá lun, mình toàn cản gà win1x thui...nhưng bổn phải xịn, gà mái thả vườn áo hồ sâu bọ nhiều nên ít thấy gầy guộc ji`...
    Mong mọi người chỉ bảo nha...

handsomeprince and trandat_ct like this.