Tiêu chuẩn lượng giá chính chòe

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi chich-choe-lua, 31/10/08.

1. chich-choe-lua

chich-choe-lua Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào mọi người!
    Cho mình hỏi, dựa vào đâu mà người ta có những tiêu chuẩn nào để đánh giá con chim chích chòe có giá trị hay không? và giá trị như thế nào? và ra giá con chích chòe đó bao nhiêu tiền?

2. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    _tiêu chuẩn nè ( mình thon , đuôi dài , mỏ mỏng , hót nhiều giọng cái này đem dợt là ok.) nhiêu đây thì chim của bạn cũng dc mấy chai rồi.

3. quocdatvungtau

quocdatvungtau Member

Thích đã nhận:
    5
    Khi chơi chim mọi người đều thích dáng đẹp,mình thon,mỏ mỏng và nhỏ thì chim sẽ siêng hót,nhiều giọng,đánh đuôi.Còn về đuôi dài hay ngắn thi tùy vào sở thích củ từng người nhưng số nhiều thì thích đuôi dài vì khi hót chim đánh đuôi nhìn rất đẹp.Nhưng thường thì ít có con chim nào hội đủ những điều kiện như trên.

4. chich-choe-lua

chich-choe-lua Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu như vậy thì phần trăm quyết định con chim có giá là dựa vào chính bản thân nó có giá trị nó hay không (tức là khi sinh ra tự nó đã có giá trị hay không rồi). Vì như những tiêu chuẩn về hình thể, dáng vóc bên ngoài của nó, như đầu, hình, thân, chân, tiếng hót .. .là do gen từng con đẹp hay xấu rồi. Đúng không? và phần còn lại là do người nuôi huấn luyện như cách nuôi và chăm sóc tốt cho lông muợt và ko nhát, biết hót nhiều giọng...
    Không biết mình nghĩ như vậy đúng hay không?

5. tuquan

tuquan Member

Thích đã nhận:
    1
    co tui day. tui ở suối nghệ. ban biết chứ. chú tui mới có con lửa đạt giải nhất cuộc thi ở vt đấy.

6. QUANGH

QUANGH Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Theo tôi thì con lửa phải đuôi dài và đánh đuôi khi hót thì thật là có giá trị. Thêm vào đó bộ lông phải đậm màu thì đúng tiêu chuẩn số 1. Thân

7. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Các bạn ai nói củng đúng cả .Nhưng theo mình con chim có giá là con chim đẹp như các bạn đã nói ở trên nhưng còn phụ thuộc vào thời điểm và sở thích của người mua nó nữa bạn a.

8. chuhuyquang

chuhuyquang Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Các bác nói rất đúng , chim mà hội đủ nhưg cái đó thì giá khỏi bàn rồi , nhưng một con chim đẹp ma khi đã thích thì giá nào cũng mua !!!! e nói vậy có đúng ko cá Bác

9. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bạn có để ý là mua chim bổi đuôi dài tốn nhiều tiền hơn là chim bổi đuôi ngắn không? Vì chim đuôi dài hót xòe đuôi rất đẹp đó. Có ai nghĩ giống mình không?

10. huynhbao

huynhbao Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi con lửa bổi của mình mới mua nuôi dc 3 ngày dã hót và hót rất nhiều giọng và dạn nguời bây giờ dã nuôi duợc 1 tháng rồi chim rất căn??

11. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Vậy thì chúc mừng bạn huynhbao rồi, vì trăm con mới có 1 con như vậy.

12. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Không bù cho con mộc của mình 3 ngày vẫn nhảy loạn xị toét cả đầu. Chúc mừng bạn có chim hay.

13. HAU-TNT

HAU-TNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,276
    chào các bạn theo mình thì con chim hay còn phụ thuộc vào người nuôi chim của bạn còn lửa rừng nên mau miệng hót.bạn hãy cố gữi lữa cho chim và chăm cho chú nó nhé chúc bạn có chú chim hay

14. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Hi cái này thì khỏi phải bàn nữa hihi , con chim dáng đẹp đủ tiêu chuẩn đẻ anh em ta lựa, còn với người bán chim bổi đuôi dài quyết định giá mà, con 20 phân vơi con 26 phân chênh lệch nhau 6 phân về độ dài đuôi, 6 phân củng ngắn thôi bạn nhỉ nhưng bạn biết tiền nó khác nhau thế nào ko, con 2o bổi tầm cở nếu mua solo 70k con 26 củng so lô khoảng 6 chai đó bạn, thêm 1 phân nữa thôi có chút xíu mấy bằng cái đầu móng tay thì nó sẻ thanh 10 chai đó .... thêm nữa ko nói chắc bạn củng đoán được là nó cao đến chùng nào hiihihi