Tiểu Mi- Cơn Sốt tại đà lạt

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi chaukietluan195, 11/3/08.

1. chaukietluan195

chaukietluan195 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiểu mi, một loài chim nhỏ nhắn có nhiều tại Lâm Đồng nói riêng cũng như Đà lạt nói chung, loài chim này đặc biết rất giống với Hoạ Mi nhưng nhỏ hơn rất nhiều, đặc biệt giọng hót thì không thể chê vào đâu được. Đà lạt mùa này đang lên cơn sốt về loại chim này, vì thứ nhất là rẻ, thứ hai là hót hay, thứ ba là dễ tìm. Tuy nhiên một vài "Đại Gia" ở Sài Thành khong nắm rõ về giá cả nên đã mua chúng với giá cực kỳ kinh khủng (từ 1.2 chai - 2 chai), không thể tưởng tượng. Với những "CỤC" tiền thế này thì chúng ta có thể mua cả "TẤN" chim Tiểu Mi tại Đà Lạt.
    Ở Đà Lạt, tiệm bán chim này nhiều nhất phải kể đến tiệm của Châu Kiệt Hùng (hay còn gọi là Hùng Du Sinh), với chỉ 30 ngàn là bạn có thể sở hửu một cghu1 TM ngon rồi, mua về 2-3 ngày không hót có thể đem ra đổi con khác, Tuy nhiên bạn đừng có dại mà mua chim "CỨNG" nhé, tức là chim đã nuôi được 1-2 năm rồi, Châu Kiệt Hùng sẵn sàng "CHÉM" với một giá cực kỳ cao, các đại gia ở Sài Thành không rành nên mua lầm thôi, nhưng nói chung Tiểu Mi là loài chim dễ chơi, nhưng các bạn đừng có dại nhé.

2. SonPsychic

SonPsychic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    mình cũng đinh mua 1 con mà nghe no thét ghê wa 1mil mấy nên ko đám chơi, h mới biế giá no rẽ wa chời lên đa lạt mua 1 con moi dc hiih thk thông tin của bạn

3. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    khong như vậy đâu ban ơi.30k khong ai dám bao hot trong một tuần đâu. có khả năng cho đổi nhưng khi đó bạn sẽ tập chim ăn cám dùm ong thôi, đúng không!hi hi!

4. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ông Châu Kiệt Luân có pà con gzì với Châu Kiệt Hùng không đấy, hihihihi, Cám ơn những thông tin của bác nha, nhân tiện cho em hỏi địa chỉ, số điện thoại của tiệm anh Hùng luôn, lần sau lên tìn cho dễ. Em cũng thích TM nhưng bị hét cáo quá nên chưa dám nuôi.

5. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mấy pác post ảnh của con tiểu mi lên cho anh em chiêm ngưỡng đi ạ

6. lou.dl

lou.dl Member

Thích đã nhận:
    35
    Tôi cũng là dân Dl đây. Thông tin của bạn chaukietluan chính xác đấy các bạn ạ, tuy nhiên chuyện đổi thì chỉ có dân chơi ở Dl và tuơng đối thân thiêt với chủ quán ( A. Hùng) thì mới có ..Đặc cách đó thôi... Còn các bạn ở tỉnh khác thì.... thua! Theo mình thì các bạn ở xa nên mua chim thuần. tuy giá cao nhưng truơc khi mua thì có vài ràng buộc với chủ quầy chim ... thì cũng ok.... Chúc vui!

7. chaukietluan195

chaukietluan195 Member

Thích đã nhận:
    0
    HÊ hê, tôi có pà con jì với ông Hùng kia đâu, chẳng qua là sự thật thì tôi nói thôi, nhưng không phải là mang tính chất phá hoại hay quảng bá cho ông Hùng, nhưng mà về vấn đề chim chóc thì vô giá, nếu thích rồi thì bao nhiêu cũng mua. Hiện tại tôi có 2 con nhưng người ta đã trả 1 con 1.3 triệu nhưng tôi có bán đâu, vì thế ông Hùng có bán đắt thì cũng là chuyện thường. Tuy nhiên tôi nói vậy để cho những ai mua thì nên check cẩn thận thôi, kẻo mang trả lại không kịp đó.

8. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các pác ơi, cho em xin địa chỉ hay số điện thoại tiệm anh Hùng với, 30/4 này lên DL tuyển vài em về nuôi thử, cám ơn các bác nhiều.

9. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Cho mình xem hình chú chym đó với, mình chưa thấy chim đó bao giờ.

10. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Bạn Le A75 ơi, nếu thích mua tiểu mi thì lên Vũ huy có bán đấy, hôm qua mình co nghe tin hôm nay có tiểu mi về,giá 70k một con bao trống,nếu mua cặp thì 150k, bạn thử lên coi nhé.

11. tieumi_dl

tieumi_dl New Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh của tiểu mi

mấy anh mấy bác chỉ em cách chữa bệnh sưng ngón chan của tiểu mi
    cảm ơn nhìu

12. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Tieumi dl oi, bạn bắt chim ra rửa bằng nước muối ngày 3 lần thử xem, mình đã chữa than bằng cách đó, chúc bạn thành công

13. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Em cũng là dân mê chim , nghe các bác nói TM hót hay , kì này phải lên LD tuyển vài em , nhưng hình ảnh TM thì mù , AE nào có hình TM úp lên cho anh em chiêm ngưỡng để đi đường xa lên mà bị thuốc thì ......

14. GIA VU

GIA VU Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các Bác ! em mới tham gia diễn đàn này và rất tâm đắc với chủ đề này vì :
    1./ Em mới rinh 3 chú TM ở Vũ Huy về, cả 3 đều mở miệng hết nhưng có 1 con mắt đỏ là dữ nhất . Nó hót làm 2 con còn lại tắt tiếng luôn . Em dự định kiếm thêm 1 con mái nữa để ở giữa 2 con đó cho nó sung như con mắt đỏ .

2./ Theo em TM rẻ tiền lại hót hay nhưng là giống chim lạ ở SG nên mong các bác duy trì chủ đề này để các bác nào có kinh nghiệm chăm sóc TM chia sẽ kinh nghiệm cho những người mới nuôi ít kinh nghiệm như em và một số AE khác ....

Mong nhận được sự ủng hộ của các Bác ...

15. lou.dl

lou.dl Member

Thích đã nhận:
    35
    Thông thường chơi TM thì phải nuôi thêm 1 con mái trong nhà để kích chim trống. Nếu ở nhà bạn có 01 con trống thôi thì nên để 2 con thấy mặt nhau nhưng đừng để wa gần nhau. Lâu lâu muốn cho chim trống hót thì tách chúng ra là 2 con thi nhau hót liền. (con mái chỉ hót dc 1 giọng thôi nhưng nhờ nó mà chim tróng chơi dữ hơn nhiêu) Còn nếu trong nhà nuôi nhiều chim trống thì tuyệt đối đừng để chúng thấy mặt nhau. vì nhu vậy con nào nổi nhất nó sẽ đè những con còn lại bằng giọng hót làm cho nhũng chú còn lại rất khó mở miệng, lâu ngày con nổi nhất chỉ lo soi lồng thôi k chị
    u hót nữa...
    Chăm Tm rất dễ, chim chỉ ăn thức ăn tươi,( sâu, càocào non) , thỉnh thoảng cho chim tắm , khoảng 04 ngày tắm 1 lần là dc. Tắm nhiều khó giữ lửa chim lắm. Nếu dc thì lâu lâu cho chim xuống đất cho nó ăn đất và côn trùng là rất tốt .Vì chim Tm sống trong bụi rậm nên phơi nắng it thôi

Vài ý kiến chủ quan, mong anh em bổ sung thêm. Thân

langque thích bài này.
  16. GIA VU

GIA VU Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào Bạn ! tôi rất mê giọng hót của TM, hiện tôi có 3 con trống và 1 con mái. Trong 3 con trống có 1 con sung lắm hót giọng dài nghe nghiền luôn - con này là dữ nhất.
    Một con trống - con này là con mua đầu tiên không sung như con trên như dạn người lắm. Thấy tôi là nó nhảy xuống bố đòi ăn dế, nó hót giọng ngắn dám nẹt với HM . Trong một lần vô ý tôi để nó ở chổ nóng trong khi nó đang thay lông nên nó tịt luôn tới giờ , dạn thì vẫn dạn như không hót - con này là dạn nhất .
    Một con tướng rất đẹp, màu lông mướt khi cặp với con mái là ảnh cũng muốn chơi rồi như do có đông người nên " mắc cỡ " hay sao đó nên chưa thấy hót - con này là đẹp nhất . Trong một lần vô ý tôi để nó suỗng chuồn, thế là tôi đuổi bắt một hồi khi bỏ vào lồng lông đuôi của nó bị rụng một nữa nên nó hơi nhát người cộng với con dữ chơi suốt ngày làm nó cũng tịt luôn ...

Hiện giờ tôi có giải pháp sau :
    - Trùm kín con dữ nhất lại,tách nó ra xa ( tập nó đứng lồng và hạn chế nó đè những con khác ).
    - Trùm kín con đẹp nhất lại kẹp con mái ở gần nó ( mong nó bớt hoảng và sung hơn ).
    - Trùm hở con dạn nhất lại kẹp con mái ở gẩn nó ( con mái dứng giữa 2 ) mong cho nó hồi phục lấy lại phong độ cũ ...

em làm như vậy anh thấy có được không ? Mong nhậ được tin anh ...

17. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Chào anh Gia Vũ : em mới mua 4 com TM bên Huy Vũ . anh cho em hỏi làm sao để phân biệt trống mái anh ? . Anh muôi bao lâu thì nó hót .

18. GIA VU

GIA VU Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn candat : bạn mới bắt đầu chơi TM thì nên mua từng con một để rút kinh nghiệm cho bản thân . Bạn mua một hơi 4 con rồi mới hỏi thì hơi bị muộn rồi ...:D nói vui vậy thôi chứ bạn chọn chơi TM thì không lầm đâu, vì loại này hót hay, dễ nuôi lại dạn người nữa nên không tốn nhiều công chăm sóc như Than đâu ( hình như tôi đã gặp bạn trong DĐ về Than rồi thì phải ) .

Con đầu tiên tôi mua thì 3 ngày sau nó mới hót, vô tình tôi để lồng trước gương nên nó tưởng con trong gương là con khác nên con chơi liền . Con này trong thời kì thay lông, thấy nó chơi hay quá nên tôi định mua thêm 1 con nữa nhưng ra VH chọn thì thấy có 2 con đẹp mà sung nữa nên tôi mua luôn 2 con ( sao này mới thấy là mình không sai lầm ). Hai con sau này có 1 con chim tướng tá và màu lông rất đẹp, khi cặp con mái vào là nó " sần cồ " mới chơi rồi . Con còn lại con cụt đuôi mắt đỏ tướng không đẹp như thấy rất sung nên bắt luôn .

Về nhà được một buổi là con cụt đuôi chơi um sùm làm hai con còn lại tịt luôn, làm tôi phải mua thêm con mái để ở giữa 2 con này và mang con cụt đuôi đi xa tránh nó đè 2 con kia ... gần một tuần rồi mà 2 con kia chưa lên tiếng nên tôi mua áo lồng về chùm cả 4 con lại tập cho nó đứng lồng và dạn hơn nữa ...

Bạn mua 4 con mấy trống? mấy mái? nhà ở đâu để tụi mình rảnh mang chim đi dượt chơi .

Nhà tôi ở Bình Thới q11, DĐ 0918460503

19. lou.dl

lou.dl Member

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn các bạn đã wan tâm!!!
    To: GIA VU ! Giải phap của bạn cũng ok, tuy nhiên nếu là chim chưa thuần lắm thì biện pháp trùm kín lại thì k ổn bằng cách tách con nổi nhất ra khá xa hai con còn lại và mở trùm cho mau dạn người.
    Chú ý chim bổi mới về thì đừng treo wa cao( thường treo cao chim bổi hay hoảng khi mình tới lấy lồng, dần dần tạo thành một thói wen xấu cho chim... hơn nữa chim TM là loại sống ở bụi rậm nên chim bổi về mình treo cao k đúng với tập tính của chim lắm)
    Tốt nhất khi mới ra lồng nên trùm 1/3 lồng để duới đất ( chọn chỗ nào hay có người wa lại ) khoảng 2-3 ngày, sau đó dần mở trùm hết cho nó. Khoảng 1 tuần lễ là ok. Sau đó nên treo ngang tầm người là ổn nhất. khi chim đã nuôi lâu rôi thì sao cũng dc.
    Chim Tm măc dù là chim hót nhưng lại tranh dành lãnh thổ rất gắt gao. mỗi vùng lãnh thổ chỉ có một căp duy nhất, nếu trong thời gian nuôi con chúng chỉ nuôi khoảng 02 tháng sau đó chúng tách dàn con ra ở nhũng vùng lân cận. Vì vậy nếu bạn nuôi chung 02 con trống với 01 con mái để gần nhau thì k ổn lắm đâu...
    To: candat! Nếu đã mua về nhà rồi thì chỉ co 01 cách phân biệt thôi là nghe giọng hót của nó thôi.
    Con mái chỉ Chép ( keke... Đây là từ địa phương...) nói chung con mái chỉ hót dc một giọng thôi...
    Con trống thì... ôi thôi rồi... heeee..!?! nó có thể hót rất nhiều giọng. Có thể hay hơn cả họa mi nũa.( Dây là ý kiến chủ wan của mình)+
    Còn thêm một yếu tố lưu ý những bạn mới chơi TM. nên thường xuyên thay đổi chỗ treo lồng( đối với chim bổi), và có đk nên mang chim đi dợt thường (Với chim thuần). Tôi tin rằng sẽ có những bạn găp trường hợp là chim của mình ở nhà chơi ... xé gió... nhưng xách đi đấu lại k chơi, hoăc chơi khoảng 50% hay tê hại hơn là chạy luôn. Đây cũng tại tập tính chia vùng lãnh thổ của loại chim này!

langque thích bài này.
  20. GIA VU

GIA VU Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn lou.dl nhé ! Nhận xét của bạn rất đúng, TM khá dạn người nhưng do không cẩn thận nên làm cho nó hoảng nên bây giờ mới cực . Tôi chỉ trùm kín có 2 ngày 1 đêm thôi, bây giờ chỉ trùm áo sao cho con này không thấy con kia thôi và treo cao ngang đầu. Riêng con sung nhất tôi treo ngang mặt tập nó đứng lồng luôn ...
    Cho tôi hỏi thêm một tý nữa nhé : Tôi cho con mái kè luân phiên từng con trống trong 1 tuần có ảnh hưởng gì không ? Vậy mình có nên cho hai con trống mái thấy mặt nhau có được không? Vì hiện tại tôi cũng chùm luôn con mái ( hở khoảng 10 phân, con nào cũng vậy ).