Tiêu thảo và dáy có nguy hiểm cho hồ tép?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi tien378, 7/11/07.

1. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bạn,
    Dạo trên net mình sưu tầm được thông tin này từ planetinverts.com không biết có chính xác không :confused: mong các bạn tham khảo và kiểm tra thực tế nha.
    Nếu các bạn nuôi tép thì không nên trồng tiêu thảo hay dáy rong hồ, bình thường thì chúng vô hại nhưng vì trong dáy và tiêu thảo có chứa chất oxalic acid, nếu tép mà ăn lá cây hay vết đứt gãy ở thân cây thì sẽ ngộ độc và bye bye, hoặc trong quá trình trồng chúng ta cắt tỉa cây thì chất độc này sẽ thoát ra và làm tép chết. Do đó nếu có trồng những loại này thì tránh tối đa việc cắt tỉa hoặc là thực hiện việc này bên ngoài hồ(cái này hơi bị khó nhỉ ~X( )
    Thân

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tiêu thảo và Dáy huh bác, nguy nhỉ, hồ em có Anu thường và Coffee, Tiêu thảo mũi tên nữa, chưa thấy em Tép nào chết nhưng chắc phải lấy ra cho an toàn nhỉ, cám ơn bác nha. Thân

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    híc seo mà khổ thế........................toàn những thứ mình thích ~X( ~X( và hiện cũng đang cho chung 1 chỗ (ko thch1 tách chúng ra, bởi hầu như đối với mình chúng là một tổng thể ko thể thiếu này thiếu kia được) :D :D , hy vọng về lâu dài cũng ko có chiện gì xẩy đến:rolleyes: :rolleyes:

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Em thấy trên APT trong hồ tép toàn là anu & dx không mà thấy tép vẫn tung tăng. Nhưng còn chuyện nó có tèo không thì em không biết. Nhưng có thông tin vậy rất hay, thanks anh nhiều.

5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Có vài thông tin như thế thật, lại nhiều bể tép có trồng cũng không sao. Có người đã thí nghiệm cắt Anubias với số lượng nhiều rồi ngâm vào bể tép (thử nghiệm của nơi gây giống tép), cũng không sao cả.
    Túm lại, cả những cơ sở này cũng không trồng những họ này trong bể tép vì lý do cẩn thận :).

6. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    em ngu tiếng nước ngoài từ nhỏ ^_^ nên có biết đâu mà đọc với tìm hiểu, thế nhưng bửa bụi anu thường nhà em có mấy lá bị rêu sợi nâu bám quá trời chà hoài ko ra tức em cắ hết những chỗ nào bị rêu. Thế nhưng mí con tép sống trong hồ ko bít có ăn ko mà tụi nó vẫn bình yên cho đến nay ^_^...cũng hên..........chút kinh nghiệm thực tiễn ( tuy ko được nghiên cứu chuyên sâu như trang bác tien 378 nói nhưng đây cũng là trường hợp đáng lưu tâm)

7. thienthancadia

thienthancadia Active Member

Thích đã nhận:
    0
    không biết hồ nuôi tép của các bạn như thế nào chứ.... chứ theo kinh nghiêm xương máu của mình thì ....VÔ TƯ đi, không sao cả. Hồ trồng tiêu thảo và anubias vẫn nuơi tép được như thường. tuy nhiên đây là các loại cây to nên việc trú ẩn của các loài giáp xác này gặp nhiều nguy hiểm, do đó khi nuôi tép trong hồ bên cạnh trồng tiêu thảo và anubias nhất thiết phải có các loài rêu để chúng ẩn náu và cũng là thức ăn khi gia chủ đi công tác.
    Còn việc các chất trong tiêu thảo anubias và tiêu thảo thải ra thì mình chưa thấy hiện tượng làm chết tép. Theo mình nếu nuôi tép trong hồ mà có các cây đó thì tép phải thích nghi dần với môi trường đó thôi. Có thể tép chết là do vấn đề khác thôi.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hôm trước Blue trồng 1 lượng lớn tiêu thảo vào hồ, sau 2h cắm cây thì thấy...ngứa toàn cánh tay như là chạm vô nhựa cây khoai nước vậy. Lúc đó Blue nghĩ hay tại nhựa tiêu thảo gây ngứa nhỉ...:), nhưng nói chung anubias và tiêu thảo là 2 loài Blue thích nhất, không thể bỏ được đâu....:D

9. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    thêm nữa là nó hợp với thời gian của bác :D ... giống em

bác nào co tài liệu cụ thể về vấn đề này ko? chứ thấy nó cứ mập mờ thế nào ấy, hơn nữa hồ tép nên có 1 chút acid để khống chế nước có tính bazơ vì bazơ kiềm hóa sẽ làm tăng dộ cứng của nước.

còn tụi tép chắc nào đói quá nên cứ thấy cái gì xanh xanh là nhào vào kiếm ăn ... nên thành ra chết vì ... cái miệng :devil:

10. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ===============================================
    môi trường acid tương tác ko có lợi với lớp vỏ mang tính bazơ của tép. môi trường nuôi tép tốt nhất là trung tính. mà crypt lại ko thík môi trường trung tính hoặc bazơ >>>> ko nên trồng crypt trong hồ tép.:)

11. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
    đó là 1 trong những sai lầm dẫn đến trường hợp tép khó sinh sản và phát triển ko tốt, hầu hết các`tài liệu đều khuyến cáo hồ tép nên có tính hơi acid 1 chút, vì môi trường bazơ sẽ sản sinh ra ammonia và ammonia là thuốc độc của tép

12. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Sao nước của tớ Acid mà tép cứ die ?????? :D Chắc là acid tàn bạo quá =))

13. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
    CLEAN (ammonia/nitrite free) water, soft neutral to acidic pH (between 6.2-6.8), and temperatures in the range of 22-28C.