Tiêu thảo ?

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Dungnv, 17/8/12.

1. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Tình hình là em có 2 loại tiêu thảo này nhưng ko biết tên gì cả , các cao thủ về cây có ai biết cho em xin cái tên nhá :D
    Loại 1:
    Loại 2:
    Và một loại liễu cũng khá đẹp nhưng mà em ko rành về liễu nên chịu chết :D

2. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    2 loại là 1 thoi ạ,nhưng không biết thuộc loại nào :D
    cái tay cầm mấy ngọn liễu là của ai mà đẹp quá nhỉ ??? =)).Em nhớ là anh có cây cạn có hoa mà,sao không chụp cho dễ nhận biết, phán tên :D

Dungnv thích bài này.
  3. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    phải tiêu thảo lá nhăn ko anh ? còn cái vụ kia chắc hoãn lại à sắp tháng 9 tới nơi rồi

Dungnv thích bài này.
  4. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    lá nó đúng là nhăn nhưng không phải Crypt. Balansae đâu em.1 loại mới :D .Còn vụ phượt MC thì chắc phải hoãn ròi,đợt này mưa to gió lớn với bọn anh đang bận quá,lúc nào lên được anh sẽ pm nha ^^

Dungnv thích bài này.
  5. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Hờ thế em giai cho anh xin cái tên khoa học đê , chứ tên việt mình thì ko dc :D

6. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    tiêu thảo này đẹp thật anh dung khai thác ở đâu thế ạ ?. em đi lấy vảy ốc về trồng trong bể đẹp lắm may vẫn lấy đc nước to hỏng hết cả kế hoạc

7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Xào ơiiiiiiiiiiiiiiiiiii
    Thế mà thằng ku Tuấn ML lại chém gió là ""Cryp. j j đó" làm mình tin sái cổ!
    Đúng là chém gió thành bão!
    =))

8. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    thế ko đúng là Crypt. sp. ạ??? Anh Còi đọc lại tin nhắn đi nha.Ko đọc kĩ chưa gì đã nhảy ngược lên.Đúng là đồ ĐANH ĐÁ =))

9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    em nói sp thì a gào lên làm j! e nói là Cryp. j j đó kia, tên cụ thể mà lạ hoắc kia! Chả đúng sao. Tin nhắn ko có, chỉ có alo trực tiếp thì a nhớ vậy!
    e đúng là thánh chém! =))

mltk thích bài này.
  10. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Theo mình đoán là Cryptocoryne crispatula , Crypt. Balansae cũng nằm trong phân họ đó .
    Trên ABV có khá nhiều chủ đề cũ nhưng rất hay liên quan tới từ khóa Cryptocoryne hoặc Tiêu thảo ví dụ :
    Các loại tiêu thảo : http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=58077&
    Dungvn trồng và chờ nó ra lá đầy đủ rồi xem lại nó tương tự cây nào trong loạt bài đó không nhé .

Last edited: 19/8/12
  11. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    hứ,Chảm phong đại pháp của em làm sao bằng anh Còi 'Cao thủ' được.Cao thủ =))

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:43 PM ----------

Cây này là cây nước,mọc lá đầy đủ rồi chú ạ.Nó nhìn rất giống Crypt. crispatula lá cạn,nhưng khác hẳn các loại Crypt. crispatula lá nước vì bản lá nó to hơn hẳn( loại mọc ở chỗ nước sâu thì bản lá rộng khoảng 3,4cm), phiến lá chỉ dài tầm 20cm thoi dù dòng chảy khá mạnh. Trên lá của loại này có các chấm trắng nhỏ nhìn rất hay^^

Dungnv thích bài này.
  12. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=96668&
    Một loại tiêu thảo lá to hơn rong lụa và có nhiều nếp nhăn trong bể của anh Sơn Honda :

Anh Sơn có tặng mình một vài cây , lúc đầu thì lá nó ngắn cỡ 20 cm , sau này khi đã bắt xuống nền thì là dài hơn 40 cm và bản lá có kích thước ngang trung bình là 2cm , Ảnh chụp trên mặt nước trong bể của mình :

Cây tiêu thảo Dungvn có giống với những hình mình đưa lên hay không cũng chưa thể khẳng định .

Last edited: 20/8/12
    ngoc_tanlong, mltk and Dungnv like this.
  13. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    @mltk: a chẳng quan tâm tới tên khoa học của nó hay ko nhưng có vài ý kiến như sau...he
    có thể nó là 2 loài khác nhau nhưng cũng có thể nó là 1 loại thôi, vì tùy môi trường,dinh dưỡng, dòng chảy, ánh sáng.v.v... mà hình thái của nó sẽ khác nhau đôi chút.Ví dụ như loại tiêu thảo hang dơi khai thác ở tự nhiên và khi trồng 1 thời gian trong bể cũng khác nhau rất nhiều.Hay như ngay ngoài tự nhiên, trong khi suối ngoài với dòng chảy vừa,mực nước sâu, dưới tán cây lớn phiến lá của nó cũng nhỏ và dày hơn so với cây cùng loại khai thác ở suối bên trong với dòng chảy siết,nước nông với tán lá mỏng và hơi xoăn....hì...

14. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Em trồng cạn loại tiêu thảo bản to của anh Dungnv thì lá cạn size bé đi rất nhiều so với lá nước và nay chẳng may nó ra hoa, em up lên mong mọi định tên giúp ạ :)

15. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Theo mình thì thằng này nhìn hoa thì là của Cryp crispatula var. Decus-mekongensis hoặc chính xác là Cryp retrospiralis nhưng về hình thái cây thì là Cryp mekongensis , khó hiểu , khó hiểu >"<

16. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Tafucu gặp Dungnv và Mltk là hợp cạ đấy!
    Đề nghị tăng cường giao lưu phối kết hợp nhá!

ngoc_tanlong, mltk and tafucu like this.
  17. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    đúng đúng , tăng cường giao lưu đê , trước mắt là gởi cây đê :))

---------- Post added at 10:49 AM ---------- Previous post was at 10:09 AM ----------

mltk ơi , vui lòng chụp rõ và up thêm nhìu hình về hoa cũng như hình thái cạn của thằng tt này dùm mình nha , thanks ^^

18. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Laõ còi hóng hớt vãi =))

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:48 PM ----------

Tt này tớ trồng ở nhà cũng cạn hóa hết rồi nhưng chưa thấy ra hoa chắc là mình chưa có duyên chiêm ngưỡng hoa của nó =))

ngoc_tanlong and mltk like this.
  19. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Dungnv : vậy cậu có trồng nc ko? Bên tớ thì trồng nc nó chỉ cao 20 cm trở xuống , nhưng lại xoè sát nền , dù đánh sáng mạnh nhưng lá vẫn xanh , lá khá dày , ko mỏng manh như ae nó , nói chung cạn và nước ko khác nhau nhìu

ngoc_tanlong thích bài này.
  20. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    tớ cũng trồng nước nhưng lá ko xòe sát nền như cậu mà dựng lên như các loại kia , loại tớ đưa cậu là loại xanh ở trong đấy có 1 hay 2 cây đỏ thôi chứ ko có nhiều đỏ :)

ngoc_tanlong and mltk like this.