Tiêu tốn cho bể Thủy Sinh ?.Cần a e cho ý kiến để chi tiêu

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi skinbin, 22/6/13.

1. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Chi phí hiện tại cả nhà cả cửa có:800k===>Làm sao để ra 1 hồ thủy sinh 6-3-3 đây @@.A e cho ý kiến chi tiêu sao cho hợp lý với ạ.
    Đèn:Ko biết chế đèn hay mua máng đèn @@
    Lọc:Lọc Hvt + Lọc VÂN VŨ nhìn hay mà tiện lại ko biết mua đâu trên Hà Nội.Nhìn con Nano VÂN VŨ hợp với bể 6-3-3 mà ko biết kiếm đâu @@.===>Cách chế coi bộ cũng rơi khoảng 200-300k cái lọc chế @@
    Nền:Có thể chơi Bonbon-Ada.Hoặc trộn vào 2 cái này
    Cây cối:Cỏ thìa =>3 gốc 24k.Rêu.Bố cục vụ cây cối tính sau @@
    Lũa:Cũng chưa biết setup thế nào nữa.
    Chủ yếu e muốn 1 cái nền xanh tuơi mượt mà như thảm cỏ (E nghĩ có thể xài java moss-Nhưng hiện tại qua bên 74 Trường tộ 1 lạng tận 200k @@-Chưa tìm được chỗ bán lẻ từng cục nhỏ nhỏ tầm <100k)
    Bể thì mua được của cậu e 6-3-3 rồi.
    Mong a e vào chi tiêu cùng e với ạ.Thất bại bao lần vs bể thủy sinh rồi tiền chi ra cũng khá nhiều lên lần này e cố gắng chốt lại @@.Mong a e cố gắng giúp vs :crying:

GHT thích bài này.
  2. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    Với 800k tình trạng có bể sẵn rồi của bạn thì hơi khó nhưng có thể thực hiện được. Cây với bể đó ko nhiều bạn có thể đăng lên xin chắc là đủ. Đèn bạn có thể tham khảo sài đèn chế hoặc sử dụng đèn huỳnh quang có vẻ tạm dc vì cu bạn mình vẫn sài cây nên tàm tạm. Khó nhất lọc là bạn nên xem ai bán lọc cũ thì mua lấy 1 con. nền.chắc sử dụng nền trộn của bác cảnh bể 60 chắc cung ko nhiều đâu. Vài lời có thể giúp bạn chúc bạn sớm thành công với môn chơi tao nhã này @@

dacam and skinbin like this.
  3. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Tks bác.Em đang tính cái lọc HVT tự chế mà chi phí linh tinh ra có khi phải 300k.Vì chưa có đồ đặc gì mà @@.Cái đèn chế thì e cũng nghĩ chế đèn máng dùng bóng T5 hay Bóng Jebo Hoặc Bóng T8.Chế máng osram mà a CJ bảo @@.Cũng chưa biết chi phí ra sao.Ở nhà còn cái lọc HBL 501 vẫn đủ chiến bể 6-3-3.Qtrong nhất vs chơi thủy sinh là đèn vs lọc @@.Khó quá ag @@

4. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    lọc tự chế chắc khoảng ( tham khảo góc sáng tạo ) : 300k
    đèn mua thanh lý của anh em trên diễn đàn :200-300k ( cái này phải nhanh tay :) )
    nền của chú cảnh : 200k
    cây thì bạn vào mục cho tặng xin anh em mỗi người 1 ít.
    chắc cũng khoảng 800k.
    có chút ý kiến mong anh em đừng ném đá =)) .chúc bạn có 1 bể TS ưng ý.

hathuykhue and skinbin like this.
  5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tăng xin, giảm mua, tích cực tìm kiếm và lao động.
    Bể đã có, đèn tự chế, lọc tự chế, nền xin, mua nền cũ hoặc nề tự trộn, cây đi xin, lũa đá tự đi kiếm. Với 800k thì có thể vẫn có bể tương đối đẹp.

hathuykhue, skinbin and dacam like this.
  6. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    E biết ngay mà.Tính đi tính lại cái lọc tự chế kiểu gì cũng 300k.Thôi e tích vào mua cái đèn máng hoặc chế đèn vậy.Nhà e còn cái Lọc SUNSUN HBL 501-5w vẫn đủ chiến tốt cho bể 6-3-3 nhỉ a e.Theo e nghĩ vậy thui ^^!

7. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Ặc hôm nào qua đây lượn lờ kiểu gì cũng mót được ối thứ :D

8. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    loc đấy không ăn thua đâu.cái lọc ngoài nhà anh 5w mà chạy cái bể cubic 38 mà thấy không cải thiện đc mấy.cho bể 60 chắc là còn buồn hơn.chế đi em ơi....

9. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Bác mò được gì vậy ạ.E chưa mò được gì hết ^^!..........................

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:27 AM ----------

Thôi tạm dùng lọc này a ag.Trước e cũng xài như thé 1 bể của e chiến khỏe luôn.Qtrong nhất là ánh sáng để trồng thủy sinh chủ yếu a ag @@...........................

10. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Ông em tìm mua máng T5HO cũ chơi cho chuẩn.tầm 300k thôi.đỡ phải chế.

11. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Máng cũ liệu chơi ổn ko nhỉ.Em sợ hỏng nhanh thôi.Mà đồ cũ thì cũng tùy người giữ mà a ^^!.Còn bóng thì thay bóng T8 như a CJ bảo chắc chơi lâu lắm

12. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Cố vay mượn thêm anh em bạn bè chút nữa đi bạn chứ ngân sách như thế xem ra hơi yếu. Như đắp caí chăn hẹp xoay kiểu gì cũng rét. 800k thì quả là quá eo hẹp với một môn tốnkém như môn này

13. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Bác nói sao chứ.Trước e làm 1 cái bể 6-3-3 dùng nền BONBON độn nham thạch lũa dài = bể.Lọc Jebo.Đèn chế COMPACT 22w.Chơi cỏ thìa ít rong hoàn toàn ok nhé.:D.Vừa 800k.Tiền tép các thứ ms ngót lên tận 1 củ :D

14. hackhach

hackhach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    quan niệm của em là nên đầu tư luôn một chút
    em cũng từng qua giai đoạn của bác - co 800k muốn làm bể ts - nhưng thất bại, ko phải là vì ko làm đc bể 800k mà là vì ngoài 800k mình mất khá nhiều thứ
    1. Thời gian - vầng thưa là cái quan trọng nhất- nếu bạn đi làm và công bạn bỏ ra để chế đèn, chế lọc, nếu bạn ko vì đam mê chế mà làm thi 100% tiền công bạn làm 1 ngày đi làm gấp 3 lần tiền bạn tiết kiệm được khi chế đồ trong 1 ngày.

2.Chế đồ an toàn ko cao - với bể 60 thì mình đã từng gặp nh vấn đề khi chế lọc: nào thì keo hở, nào thì phụ trội vật liệu vvv. Đã có nhiều lần rỉ nước lênh láng ra nhà, và ba má cùng vợ còn " hài lòng " vì những gì mềnh làm.

3.Hàng đầu tư nó khác - cơ bản là đèn - thiết kế gọn gàng - công suất ổn định, đẹp, và khá an toàn, đèn 60 oddysea thằng con ngichj nhỡ rơi hẳn 1 đầu xuống nước nhưng vẫn sáng bt- do đầu tiết xúc đèn và dây điện bịt khá khít nước ko vào đc. Và lọc thì quên chuyện rỉ nước và khó khăn khi vệ sinh đi

Quan điểm của mình thì bạn nên đầu tư đèn và lọc cũ,
    Nền cụ Cảnh ok, cây cối đi xin

15. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Vâng đúng như 1-2 bác đã nói 2 vấn đề này là e rất qtam bác ag.Mà khổ e cũng ko khéo tay nữa.
    Điều thứ 3 của bác nói đúng nhưng cái chính là mình biết chi tiêu thui.Trước e làm bể tS hết 1tr ag.Thực chất có 800k mà nó trôi ra mấy thứ lặt vặt nữa.Nếu e đầu tư đèn xong chắc mua của a CJ chắc hết 470k (Maybe).Còn đâu mua nền vs cây cối là hết money.Lọc thì e xài HBL 501 vậy.Trước có 1 bể cũng 6-3-3.Chơi con JEBO 503 vẫn chiến đều và ầm ầm.Đèn 2 compact 11w.Chiến vẫn tốt
    Tại phân vân thui nên muốn có ý kiến của các bác vô

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:49 PM ----------

Tiện e hỏi luôn bác cảnh là ai nhỉ.Cho e xin cái link tới page bác ý với.Tìm hoài ko thấy @@

16. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    theo anh thì chú nên tích thêm tiền rồi đầu tư luôn 1 thể đi. Sau này khỏi phải chắp vá khổ sở lắm.
    Tích kiệm lại thành ra chả tích kiệm đc gì, làm hỏng cái này cái nọ thì tiền mua đi mua lại còn đội lên gấp nhiều lần.
    Vài tháng nữa làm có chết ai đâu, hơn nữa lại vào mùa thu cây cối lên căng, mùa này làm khổ lắm

Chú Cảnh là chú hovaten đã comt bảo qua cửa hàng của chú ý mà mót đồ.:)). Có thể chú ý hướng dẫn chế nhiều cái lắm.:D

Đây là link cửa hàng:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=446

Last edited: 24/6/13
    tapchoicu and skinbin like this.
  17. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Ok a.Mà e đang dự là xài cái lọc cũ HBL 501 cho bể 6 3 3.Đèn dùng chế đèn COMPACT 20w cho mỗi bóng chế cái này nhẹ nhàng hơn.^^!.Còn ít tiền thì dùng cho nền vs cây cối lũa