Tìm cá thích hợp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hagiangth42, 27/4/11.

1. hagiangth42

hagiangth42 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có cái hồ kính để phòng khách, dài 1m, rộng 40cm, cao 50cm, giờ muốn nuôi cá nào dễ nuôi 1 xíu, tại đi làm suốt ngày, ko có nhiều thời gian chăm, ko biết làm 1, 2 em Koi có ổn ko nhỉ?

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Vấn đề ở đây là bạn không có nhiều thời gian .
    ok, tụi chép này ăn tạp, thức ăn viên là hợp với nó cũng như với quỹ thời gian của bạn .
    Tuy nhiên cũng có nhiều loại cá thich hợp nếu bạn biết phân chia thời gian cho ăn , ví dụ như sáng trước khi đi làm bạn cho ăn cử , rồi chiều lại cho ăn cử, vậy cũng tạm ổn rồi .
    Tuy nhiên , nếu bạn chọn những loại ''chịu'' thức ăn viên thì tốt hơn , vì tụi nó không ''kén cá chọn canh'' vài loại như cá vàng , cá chép (KOI_2 loại này chúng ta thường nuôi ghép vì chùng cùng họ và tính tình cũng như cách sống cũng như nhau)
    Rồi như cá da beo,cá la hán ...chúng cũng ăn tạp và chịu thức ăn viên ,......tuy nhiên nếu chọn nó bạn cần biết ,chúng nó có tính hung dữ với các loài khác hay chính đồng loại nó ( LH) nên bạn cần tìm hiểu ít nhất sơ lược về đặc tính cảu chúng .
    QUanh đi ngoảnh lại thì cá chép và cá vàng thích hợp nhất.Nhưng bọn này tạp lắm , bạn cần chú ý kĩ vấn đề lọc và nước của chúng .

longbeo, Mr_guns and hagiangth42 like this.
  3. hagiangth42

Thích đã nhận:
    0
    Thanks bạn, mình đang tìm mua 1 cặp Koi size 20cm mà ở Nha Trang ko thấy bán, hix

4. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Bác mới nuôi không nhất thiết phải nuôi đúng Koi xịn đâu, bể 1m của bác có thể thả 2 cặp chép vảy rồng size 15-20cm hoặc 3 ặp cá vàng bé hơn là ok vì loại này cũng dễ nuôi như bác Cây với cá nói ấy! Riêng em ( và chắc chắn có nhiều người nghĩ giống em), thì thích nuôi Koi trong bể xi măng với 1 đàn tương đối đông, hơn là thả trong bể kính, thế mới thấy hết cái hoàng tráng của Koi!

hagiangth42 thích bài này.
  5. hagiangth42

Thích đã nhận:
    0
    Vậy chắc mình chọn cá vàng cho đơn giản, vừa rẻ, vừa dễ mua, vừa dễ nuôi ^^

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Koi là hàng mắc tiền mà bạn thì mới chơi cá .
    BẠn có thể mở rộng lựa chon hơn với chép bươm, chép rồng.
    @LONGBEO nói đúng rồi , tụi này nuôi nhiều ,khoảng 6-8 con mới đẹp , nhất là giống bướm ấy .NUôi trong bể rộng mà thành đàn thì tuyệt .

7. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    mình chỉ lưu ý bạn 1 điều là thức ăn viên làm nước rất mau bẩn. Nếu nuôi bằng thức ăn viên thì tốt nhất bạn nên thay nước 1 tuần / lần, mỗi lần 1/3 hồ. Nếu không làm vậy thì cá của bạn sẽ lần lượt chầu trời.
    cho ăn mồi tươi thì có thể lâu hơn, 2 tuần / lần

8. gauxanh

gauxanh Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn các pro, em cũng mới vào, xin các pro chỉ giáo thêm!